Sai sót trong đánh máy hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #2710 24/04/2009

    nam27k

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sai sót trong đánh máy hợp đồng

    Thưa luật sư,

    Trong hợp đồng kinh tế, có điều khoản đánh nhầm bên A thành bên B (nội dung điều khoản này đã được thống nhất giữa hai bên) thì khi xảy ra tranh chấp, điều khoản có bị vô hiệu không.

    Cách khắc phục.?

    Xin cảm ơn luật sư
     
    15053 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2711   24/04/2009

    tanlawyer
    tanlawyer

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:06/08/2008
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn,

    Sai sót trên là không nghiêm trọng. Vì hợp đồng chưa có tranh chấp nên khi phát hiện lỗi chính tả hai bên nên làm thoả thuận bổ sung để điều chỉnh sai sót .

    Thân mến.

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 21/09/2010 11:24:18 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #2720   23/04/2009

    LsNongMinhDuc
    LsNongMinhDuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2009
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Giải thích nội dung hợp đồng

    Chào bạn!

    Trong thực tiễn việc nhầm lần trong hợp đồng như bạn noí thường xuyên xảy ra và hậu quả của việc nhầm lẫn này đễn mức độ nào thì còn tuỳ thuộc vào từng hợp đồng và từng điều khoản cụ thể.

    Có những trường hợp sai sót quá rõ rang ai nhìn vào cũng biết đó là sai thì không cần phải bàn cãi nữa (ví dụ như Hợp đồng mua bán bên mua là có nghĩa vụ phải thanh toán thì khi điều khoản nói đến nghĩ vụ trả tiền và lấy hàng chắc chắn đó chỉ là bên mua vì vậy lỗi đánh máy A thành B vẫn có thể dễ dàng nhận ra).

    Tuy vậy có những việc lần lẫn giữ A và B sẽ hết sức tai hại

    ví dụ: trong hợp đồng chuyển nhượng pháp luật đều có quy định là bên chuyển nhượng phải đóng thuế chuyển nhượng, bên cạnh đó trong một số trường hợp pháp luật lại cũng quy định “trừ trường hợp có thoả thuận khác”…tức là pháp lụat tôn trọng sự thoả thuận hợp pháơ của các bên.

    Nói như vậy để bạn thấy rằng việc bạn hỏi cụ thể vô hiệu nay không, hoặc ai sẽ gặp những hậu quả bất lợi thì phải có nội dung hợp đồng cụ thể để có thể tư vấn một cách chính xác.

    Tôi xin dẫn chiếu Điều 409 Bộ luật dân sự quy định về “giải thích hợp đồng dân sự” để bạn thao khảo, nội dung như sau:

    1. Khi hợp đồng có điều khoản không rõ ràng thì không chỉ dựa vào ngôn từ của hợp đồng mà còn phải căn cứ vào ý chí chung của các bên để giải thích điều khoản đó.

    2. Khi một điều khoản của hợp đồng có thể được hiểu theo nhiều nghĩa thì phải chọn nghĩa nào làm cho điều khoản đó khi thực hiện có lợi nhất cho các bên.

    3. Khi hợp đồng có ngôn từ có thể hiểu theo nhiều nghĩa khác nhau thì phải giải thích theo nghĩa phù hợp nhất với tính chất của hợp đồng.

    4. Khi hợp đồng có điều khoản hoặc ngôn từ khó hiểu thì phải được giải thích theo tập quán tại địa điểm giao kết hợp đồng.

    5. Khi hợp đồng thiếu một số điều khoản thì có thể bổ sung theo tập quán đối với loại hợp đồng đó tại địa điểm giao kết hợp đồng.

    6. Các điều khoản trong hợp đồng phải được giải thích trong mối liên hệ với nhau, sao cho ý nghĩa của các điều khoản đó phù hợp với toàn bộ nội dung hợp đồng.


    7. Trong trường hợp có sự mâu thuẫn giữa ý chí chung của các bên với ngôn từ sử dụng trong hợp đồng thì ý chí chung của các bên được dùng để giải thích hợp đồng.


    8. Trong trường hợp bên mạnh thế đưa vào hợp đồng nội dung bất lợi cho bên yếu thế thì khi giải thích hợp đồng phải theo hướng có lợi cho bên yếu thế.


    Chúc bạn vui!

    -----------------

    Luật sư Nông Minh Đức

    ĐT: 0988796368

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 21/09/2010 11:26:35 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #4832   23/04/2009

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,

    Trong trường hợp này điều khoản không được xem là vô hiệu. Khi giải quyết tranh chấp, Tòa án sẽ căn cứ vào lời khai và chứng cứ của các bên để giải quyết trong từng trường hợp cụ thể.

    Trân trọng
    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 090 9999 445

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 21/09/2010 11:31:37 AM

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #2715   23/04/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    Hop dong vo hieu

     

    #e6e6ff none repeat scroll 0% 0%; -moz-background-clip: border; -moz-background-origin: padding; -moz-background-inline-policy: continuous; font-family: arial; font-size: 13px; color: #000000;">Chào bạn.

    #e6e6ff none repeat scroll 0% 0%; -moz-background-clip: border; -moz-background-origin: padding; -moz-background-inline-policy: continuous; font-family: arial; font-size: 13px; color: #000000;">Một số ý trao đổi cùng bạn như sau:

    #e6e6ff none repeat scroll 0% 0%; -moz-background-clip: border; -moz-background-origin: padding; -moz-background-inline-policy: continuous; font-family: arial; font-size: 13px; color: #000000;">

    #e6e6ff none repeat scroll 0% 0%; -moz-background-clip: border; -moz-background-origin: padding; -moz-background-inline-policy: continuous; font-family: arial; font-size: 13px; color: #000000;">Khi hợp đồng có điều khoản không rõ ràng thì không chỉ dựa vào ngôn từ của hợp đồng mà còn phải căn cứ vào ý chí chung của các bên để giải thích điều khoản đó. Các điều khoản trong hợp đồng phải được giải thích trong mối liên hệ với nhau, sao cho ý nghĩa của các điều khoản đó phù hợp với toàn bộ nội dung hợp đồng (Khoản 1, 6 Điều 409 Bộ Luật dân sự).

    #e6e6ff none repeat scroll 0% 0%; -moz-background-clip: border; -moz-background-origin: padding; -moz-background-inline-policy: continuous; font-family: arial; font-size: 13px; color: #000000;">Và, "Khi một bên có lỗi vô ý làm cho bên kia nhầm lẫn về nội dung của giao dịch dân sự mà xác lập giao dịch thì bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu bên kia thay đổi nội dung của giao dịch đó, nếu bên kia không chấp nhận thì bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch vô hiệu…”

    #e6e6ff none repeat scroll 0% 0%; -moz-background-clip: border; -moz-background-origin: padding; -moz-background-inline-policy: continuous; font-family: arial; font-size: 13px; color: #000000;">Như vậy, khi hợp đồng có sự sai sót do đánh máy nhầm bên A thành bên B thì phải được xem xét, giải thích điều khoản đó phù hợp với toàn bộ nội dung hợp đồng và bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu bên kia thay đổi nội dung đó, nếu bên kia không chấp nhận bạn có thể yêu cầu Tòa án xem xét giải quyết.

    #e6e6ff none repeat scroll 0% 0%; -moz-background-clip: border; -moz-background-origin: padding; -moz-background-inline-policy: continuous; font-family: arial; font-size: 13px; color: #000000;">Hợp đồng có vô hiệu hay không còn tùy thuộc vào nội dung của điều khoản nhầm lẫn.

    #e6e6ff none repeat scroll 0% 0%; -moz-background-clip: border; -moz-background-origin: padding; -moz-background-inline-policy: continuous; font-family: arial; font-size: 13px; color: #000000;">Một số ý trao đổi cùng bạn.

    #e6e6ff none repeat scroll 0% 0%; -moz-background-clip: border; -moz-background-origin: padding; -moz-background-inline-policy: continuous; font-family: arial; font-size: 13px; color: #000000;">Thân.

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 21/09/2010 11:29:13 AM
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: