DanLuat 2015

Sai số tờ số thửa trên sổ đỏ?

Chủ đề   RSS   
  • #392800 18/07/2015

    dongthanh1986

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sai số tờ số thửa trên sổ đỏ?

    Chào luật sư.

    Tôi là Đồng ở Đồng Nai, năm 2014 tôi có mua một lô đất ở khu đô Thị Thạnh phú thuộc dự an Leverlan. Nay tôi có y định cất nhà nên tối đến liên hệ công ty Tin Khải là chủ đầu tư củng là đơn vị quản lý dự án để nhờ xác định ranh giới, nhưng nhân viên ở đây dò lại thì số tờ số thửa trong sổ đỏ khong khớp với lô đát nào của dự án, họ nói có thể trong qua trình sang tên sổ đỏ nhân viên làm sổ đánh nhầm vị vậy họ yêu cầu tôi đính chính lại. Luật sư cho tôi hỏi là tôi phải đến cơ quan nào để đính chính việc này 

     
    3728 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #393016   20/07/2015

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 167 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Căn cứ tại Khoản 1 Điều 106 Luật đất đai năm 2013 có quy định cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây: "Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó".

     

    Và tại Khoản 1 Điều 86 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật đất đai có quy định:"Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót cho Văn phòng đăng ký đất đai để đính chính. Trường hợp sai sót do lỗi của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thì người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất phải có đơn đề nghị để được đính chính".

     

    Như vậy, khi phát hiện Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có sai sót thì bạn có thể nộp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại Văn phòng đăng ký đất đai để tiến hành đính chính.

    Bạn tham khảo các bài viết liên quan tại Website của Luật Huy Thành.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathuythanh vì bài viết hữu ích
    phamcuong1080 (20/07/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

Email: luat.huythanh@gmail.com

0 Thành viên đang online
-