Sa thải trước Tết Nguyên Đán, người lao động cần làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình?

Chủ đề   RSS   
  • #444002 17/12/2016

    mong_00

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Sa thải trước Tết Nguyên Đán, người lao động cần làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình?

    Chào luật sư !

     Mong nhận được tư vấn từ các bạn, các Luật Sư về trường hợp của tôi. Tôi ký hợp đồng 1 năm lần 2 với công ty từ tháng 10 năm 2016 đến 10 năm 2017. Nay Công ty muốn sa thải trong tháng 01 năm 2017 để giảm chi phí khen thưởng cuối năm. Vậy tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình, nếu làm theo luật lao động là tôi vẫn duy trì công việc đến 30 ngày từ ngày thông báo thì các chế độ khác tôi có được nhận đủ như nhân viên còn làm việc không?

    Mong nhận hồi âm sớm từ các bạn, Luật Sư.

    Chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào!

     

     

     
    6373 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444034   19/12/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    đầu tiên thì luật sư sẽ tư vấn cho bạn cần hiểu đúng quy định của pháp luật lao động vế thế nào là sa thải và thế nào là đơn phương chấm dứt hợp đồnglao động để bạn biết và áp dụng cho đúng nhé.

    A/ Công ty muốn sa thải bạn thì phải theo quy định như sau của Bộ luật lao động:

    Điều 126. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải

    Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

    1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;

    2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm.

    Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 127 của Bộ luật này;

    3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

    Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

    Như vậy, nếu bạn không phạm vào những quy định nói trên thi công ty không được quyền sa thải bạn, còn nếu vẫn  sa thải là trái pháp luật nên bạn có quyền khởi kiện ra tòa án.

    B/ Công ty muốn đơn phương chấm dứt bạn thì cũng phải tuân thủ các quy định sau đây của Bộ luật lao động:

    Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

    c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    Như vậy, nếu không rơi vào những trường họp này mà công ty tự ý chấm dứt hợp đông lao động với bạn thì xem là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật và khi ấy bạn có quyền khởi kiện dể tòa án giải quyết.

    C/ Trường hợp công ty muốn thỏa thuận với bạn để chấm dứt hợp đồng lao động thì tùy vào ý kiến của bạn. Tuy nhiên, bạn cũng cần lưu ý rằng thời điểm sắp Tết, người lao động đi làm chỉ mong thời điểm này để có chút tiền thưởng mà thỏa thuận nghỉ như vậy có đáng làm hay không? rồ sau khi nghỉ việc bạn phải đi kiếm việc làm nới khác liệu có thuận lợi hay không thì bạn cần phải cân nhắc kỹ chứ không thể tùy tiện thỏa thuận được.

    Chúc bạn hãy là người lao động thông minh và sáng suốt.

    Thân mến

     

     

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    mong_00 (13/01/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com