DanLuat 2015

SA THẢI NGƯỜI LAO ĐỘNG Ko MỜI NGƯỜI LAO ĐỘNG THAM DƯ HỌP

Chủ đề   RSS   
  • #194640 18/06/2012

    tuannh63

    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    SA THẢI NGƯỜI LAO ĐỘNG Ko MỜI NGƯỜI LAO ĐỘNG THAM DƯ HỌP

    Người lao động bị Tòa án xử án treo 3 năm vể "THIẾU TRÁCH NHIỆM GÂY HẬU QUẢ NGHIÊM TRỌNG" và trả về cho cơ quan quản lý và giáo dục. Khi về cơ quan quản lý, cơ quan sa thải. Cơ quan quản lý ký quyết định sa thải nhưng Ko mời người bị sa thải tham dự họp Hội đồng kỷ luật để sa thải. Giám đốc ký quyết định sa thải và kêu nhắn người lao động lên nhân Quyết định sa thải. Vậy cơ quan quản lý làm như vậy đúng hay sai ?? Pháp luật  quy định như thế nào? và người lao động có thể khởi kiện tại Tòa Lao động vể việc "SA THẢI NGƯỜI LAO ĐỘNG MÀ KHÔNG MỜI NGƯỜI LAO ĐỘNG THAM DỰ HỌP HỘI ĐỔNG XỬ LÝ KỶ LUẬT KHÔNG?. Các bác Luật sư tư vấn cho em. Chân thành cám ơn

     

     
    3360 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194661   18/06/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Chào bạn!

    Bạn chỉ hỏi về thủ tục xử lý kỷ luật nên tôi chỉ trao đổi với bạn vấn đề này. Theo quy định:

    c) Tổ chức phiên họp xử lý kỷ luật lao động:

    - Nhân sự gồm có:

    + Người sử dụng lao động hoặc người được sử dụng lao động uỷ quyền là người chủ trì;

    + Người được đại diện Ban chấp hành công đoàn cơ sở hoặc Ban chấp hành công đoàn lâm thời trong đơn vị;

    + Đương sự (trừ trường hợp đang thi hành án tù giam);

    + Cha, mẹ hoặc người đỡ đầu hợp pháp nếu đương sự là người dưới 15 tuổi;

    + Người làm chứng (nếu có);

    + Người bào chữa cho đương sự (nếu có);

    + Những người khác do người sử dụng lao động quyết định (nếu có).

    - Người chủ trì tuyên bố lý do và giới thiệu nhân sự.

    Trường hợp của bạn là án treo nên bạn được tham gia buổi họp này, công ty không mời bạn là thì buổi họp xử lý đó không đủ thành phần theo quy định. Bạn có thể khiếu nại với Giám đốc Công ty/Công đoàn Công ty/Phòng LĐTBXH hoặc khởi kiện.

     

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #194676   18/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1120 lần
    Lawyer

                   Chào bạn  trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

                   Việc Công ty bạn sa thải thải bạn, mà không thông báo cũng như mời bạn tham dự cuộc họp Hội đồng kỷ luật là vi phạm quy định pháp luật lao động tại Điều 87 Bộ luật lao động         

                  Điều 87

    1- Khi tiến hành việc xử lý vi phạm kỷ luật lao động, người sử dụng lao động phải chứng minh được lỗi của người lao động.

    2- Người lao động có quyền tự bào chữa hoặc nhờ luật sư, bào chữa viên nhân dân hoặc người khác bào chữa.

    3- Khi xem xét xử lý kỷ luật lao động phải có mặt đương sự và phải có sự tham gia của đại diện Ban chấp hành công đoàn cơ sở trong doanh nghiệp.

    4- Việc xem xét xử lý kỷ luật lao động phải được ghi thành biên bản.

                   Bạn tham khảo tại Điều 10 nghị định 41/1995/CP

                   Khoản 4 Điều 1 Nghị định 33/2003/NĐ-CP

                   Điều 11 Nghị định số 41/CP được sửa đổi bổ sung theo quy định tại Khoản 5 Điều 1 Nghị định 33/2003/NĐ-CP

                   Mục 2 phần IV Thông tư số 19/2003/TT-BLĐTBXH

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #194867   19/06/2012

    Bạn nên tiến hành nộp đơn khởi kiện lên tòa án cấp quận, huyện của nơi cơ quan đã sa thải bạn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-