DanLuat 2015

Sa thải cố ý gây thương tích

Chủ đề   RSS   
  • #469155 29/09/2017

    Sa thải cố ý gây thương tích

    Chào các anh chị,

    trong trường hợp trong phạm vi công ty xảy ra vụ đánh nhau, theo đó có 1 cá nhân bị thương tích, gãy chân, tay v.v.. thì để sa thải hợp pháp có cần phải có kết quả giám định thương tật ko ah?

    Được cấp bởi cơ quan nào thì hợp pháp ah.

    Cảm ơn các anh chị.

     
    958 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #469166   29/09/2017

    Do.thuhuyen
    Do.thuhuyen

    Sơ sinh

    Hà Tây, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2017
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 37
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 126 Bộ luật lao động 2012:

    "Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

    1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;

    2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm.

    Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 127 của Bộ luật này;

    3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng."

    Như vậy hành vi cố ý gây thương tích tại nơi làm việc không cần phải thực hiện giám định thương tật cũng đủ căn cứ để áp dụng hình thức kỷ luật sa thải. 

    Gửi bạn tham khảo.

    Trân trọng!

     

    Ms Huyền: 01647744220 0965985982

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-