DanLuat 2015

Sa thải

Chủ đề   RSS   
  • #306797 15/01/2014

    Sa thải

    Chào các Anh/ chị

    Cho e hỏi theo quy định của Luật lao động mới 2012 khi người lao động bị sa thải với hành vi trộm cắp tài sản Công ty có được hưởng trợ cấp Bảo hiểm thất nghiệp không?

    Mong các Anh/chị tư vấn dùm em

    Cám ơn các Anh chị

     
    3439 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #306803   15/01/2014

    hakhungbi
    hakhungbi
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2013
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 6106
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 128 lần


    Trong trường hợp này không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
  • #306834   15/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Căn cứ theo Điều 81 của Luật Bảo hiểm xã hội quy định về điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp:

    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này. 

    Như vậy, theo như quy định trên thì người lao động chỉ cần đáp ứng đủ các các điều kiện để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì sẽ được hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp mà không phụ thuộc vào nguyên nhân bị mất việc làm. Chế độ bảo hiểm thất nghiệp là do cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả, không liên quan tới doanh nghiệp.

    Thân ái!

    Công ty Luật Minh Long & Cộng sự. (T)

     

     

     

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 15/01/2014 10:54:25 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #306935   15/01/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Ls.NguyenHuyLong đọc luật không kỹ rồi.

    Mặc dù luật BHXH ghi như vậy, nhưng theo thông tư 04/2013 thì người lao động bị sa thải sẽ không có đủ hồ sơ giấy tờ để làm thủ tục => không được hưởng trợ cấp.

     

    2. Hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Điều 37 của Nghị định số 127/2008/NĐ-CP đã được sửa đổi, bổ sung, bao gồm:

    a) Đề nghị hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo mẫu số 3 ban hành kèm theo Thông tư này.

    b) Bản sao hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc hoặc quyết định thôi việc hoặc xác nhận của đơn vị cuối cùng trước khi thất nghiệp về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo đúng quy định pháp luật.

    Đồng thời, người lao động phải xuất trình sổ Bảo hiểm xã hội có xác nhận của cơ quan Bảo hiểm xã hội về việc đóng bảo hiểm thất nghiệp hoặc bản xác nhận của cơ quan Bảo hiểm xã hội về việc đóng bảo hiểm thất nghiệp

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (18/01/2014)
  • #332155   08/07/2014

    TuongAnh1288
    TuongAnh1288

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi trường hợp như thế này thì có được ra quyết định sa thải không ạ? 

    Trong tháng 5/2014 Chị H nghỉ việc 6 ngày liền mà không có lý do chính đáng. Cũng tại thời điểm này, chị H đang nuôi con nhỏ 8 tháng tuổi.

    Vậy cho em hỏi:

    1. Giám đốc Công ty có quyền sa thải chị H không ạ?

    2. Để ra quyết định sa thải hợp pháp, Giám đốc Công ty phải tuân theo những quy định nào?

    3. Và nếu bị sa thải, chị H có thể được hưởng quyền lợi gì không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #332187   08/07/2014

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Đã nuôi con nhỏ dưới 12 tháng thì không có quyền sa thải, chỉ chấm công cho người ta là nghỉ không lương thôi bạn ơi.

    Theo mình những trường hợp bị sa thải vẫn được BHTN đầy đủ do:

    - Khi ra quyết định sa thải thì NSDLĐ phải chốt sổ cho người lao động

    - Trả sổ BHXH để NLĐ đi đăng ký thất nghiệp bình thường.

    Chỉ trong trường hợp NLD( không tới nhận sổ thì mất quyền lợi tạm thời, khi nào có sổ thì tính tiếp. Cty không được quyền giữ sổ của NLĐ vì bất kì lý do gì.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttpthuy vì bài viết hữu ích
    TuongAnh1288 (12/07/2014)

0 Thành viên đang online
-