Rút yêu cầu ngay tại phiên tòa được không?

Chủ đề   RSS   
  • #209203 24/08/2012

    LawyerHop
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1600
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 39 lần


    Rút yêu cầu ngay tại phiên tòa được không?

     

    Xin mọi người giải giúp thắc mắc:

    Tại phiên tòa sơ thẩm, người bị hại mới xin rút yêu cầu khởi tố. Lúc này tòa tuyên bố đình chỉ giải quyết vụ án hay tiếp tục xét xử?

    Cập nhật bởi LawyerHop ngày 24/08/2012 10:10:20 SA

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    6114 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #209215   24/08/2012

    LawyerHop
    LawyerHop
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1600
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 39 lần


    Cảm ơn Luật sư Tòng, em đã hiểu.Chúc ls có 1 ngày làm việc thành công.

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    Báo quản trị |  
  • #214040   17/09/2012

    LawyerHop
    LawyerHop
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1600
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 39 lần


    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 104 BLTTHS việc bị hại rút yêu cầu truy tố trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm có thể sảy ra ở bất cứ giai đoạn nào trong các giai đoạn điều tra, truy tố, xét xử.

    - Nếu người bị hại rút đơn yêu cầu yêu cầu khởi tố trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì thẩm phán ra quyết định đình chỉ vụ án.

    - Nếu bị hại rút yêu cầu khởi tố trong trường hợp bị ép buộc, khống chế thì các cơ quan tiến hành tố tụng vẫn tiếp tục tiến hành tố tụng theo quy định tại Đoạn 2 Khoản 2 Điều 105 BLTTHS.

    Xem xét các trường hợp rút yêu cầu khởi tố trong các giai đoạn: điều tra, truy tố, chuẩn bị xét xử là khác nhau.

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LawyerHop vì bài viết hữu ích
    p3_pumpi_kut3 (09/12/2012)