DanLuat 2015

Rút vốn khỏi công ty thương mại cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #174228 26/03/2012

    dangxuanhung92

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Rút vốn khỏi công ty thương mại cổ phần

    Mong các luật sư trả lời giúp:Bạn em,em xin nói về hoàn cảnh,là một cổ đông (đồng sáng lập ra công ty thương mại cổ phần) do Công ty làm ăn không hiệu quả,không có sự đồng nhất ý kiến,quan điểm giữa các cổ đông,thậm chí là trong số các cổ đông của công ty bạn em bị họ đẩy ra ngoài cuộc trong các vấn đề liên quan đến công ty đã một thời gian rất lâu rồi.

    Giờ bạn em muốn rút cổ phần tại công ty nhưng đang trong tình trạng tiến thoái lưỡng nan vì những lý do sau:

    Thứ nhất là số vốn được ghi trên giấy phép ĐKKD là không sát thực (tức là vốn bị đẩy lên quá đấy ạ)

    Thứ 2 do công ty làm ăn không hiệu quả nên không có người có ý định nhận lại phần chuyển nhượng cổ phần của bạn em.

    Và lý do thứ 3 theo em nghĩ là lý do quan trọng nhất đó là 3 cổ đông còn lại trong đó có giám đốc đã ở cùng một phe (công ty có tất cả 4 cổ đông) họ dùng sức ép của 3 người và không đồng ý cho bạn em rút cổ phần,

    Theo các luật sư bạn em nên làm thế nào trong trường hợp này,sẽ thế nào khi đưa sự việc ra pháp luật,tòa án,và nếu có thì nên là cấp độ nào là hợp lý(huyện, tỉnh hay trung ương)?

    Em mong sớm nhận được câu trả lời,cám ơn các luật sư rất nhiều!

     
    1873 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #174255   26/03/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3715 lần


    Chào bạn!
    Vì câu hỏi chưa rõ lắm nên Chinh xin trích điều luật quy định vấn đề này, như sau:
    Điều 84 Luật Doanh nghiệp 2005:
    5. Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty.
    Sau thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, các hạn chế đối với cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập đều được bãi bỏ.
    Ý kiến riêng của mình: Việc đầu tư góp vốn thành lập Công ty cổ phần là lời ăn lỗ chịu. Việc góp vốn là các thành viên tự nguyện thỏa thuận và được pháp luật công nhận. Các lý do của bạn đưa ra trên đây không phải là điều kiện giải quyết vấn đề.
    Chúc bạn và bạn của bạn may mắn

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    dangxuanhung92 (26/03/2012)

0 Thành viên đang online
-