RÚT VỐN CÔNG TY

Chủ đề   RSS   
  • #302046 12/12/2013

    mj2hoang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    RÚT VỐN CÔNG TY

    Chào anh chị Luật sư!

    E viết bài này muốn hỏi về việc rút vốn khỏi doan nghiệp TNHH gồm 2 thành viên.

    Chồng e có góp vốn mở công ty với 2 người anh em chơi với nhau. Công ty hoạt động chỉ có 3 người. Trên giấy từ pháp lý, trong điều lệ của công ty thì chồng e k là thành viên của công ty mà chỉ có tên 2 anh kia, nhưng thực tế là chồng e có góp vốn và làm việc.

    +Trong quá trình công ty hoạt động, chồng e có tiến hành việc thu công nợ của khách hàng. Nhưng số tiền công nợ của khách hàng chưa được hoàn lại quỹ công ty do bị mất. Vậy việc chồng e rút số vốn đã góp để trả bù lại khoản tiền công nợ đã mất được hay không?

     +Việc rút vốn có phải chào bán hay chuyển nhượng như điều lệ quy định hay không ạ? vì chồng e k đứng tên trong danh sách góp vốn điều lệ của công ty

    Để hoàn trả lại số tiền đã làm mất và rút vốn khỏi doanh nghiệp nay sớm nên e mong các anh chị Luật sư giúp đỡ.

    Em xin chân thành cảm ơn!

     
    11689 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #302364   14/12/2013

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 350 lần


    Chào bạn.

    Việc chồng bạn có góp vốn vào công ty nhưng không được thể hiện trên đăng ký kinh doanh nên chưa chịu sự điều chỉnh của Luật doanh nghiệp đối với việc chuyển nhượng vốn góp.

    Khoản vốn góp của chồng bạn có thể được coi như khoản vay của Công ty, vì vậy chồng bạn có thể yêu cầu công ty đối trừ khoản nợ mà chồng bạn và khoản vay của Công ty.

     

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #302670   16/12/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Việc giảm vốn, thoái vốn đối với công ty cổ phần thực hiện rất phức tạp. Tại Khoản 1 Điều 80 Luật doanh nghiệp năm 2005 quy định như sau:

    "1. Thanh toán đủ số cổ phần cam kết mua trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn đã góp vào công ty.

    Không được rút vốn đã góp bằng cổ phần phổ thông ra khỏi công ty dưới mọi hình thức, trừ trường hợp được công ty hoặc người khác mua lại cổ phần. Trường hợp có cổ đông rút một phần hoặc toàn bộ vốn cổ phần đã góp trái với quy định tại khoản này thì thành viên Hội đồng quản trị và người đại đại diện theo pháp luật của công ty phải cùng liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi giá trị cổ phần đã bị rút..."

    Do vậy công ty bạn không thể thực hiện thủ tục rút vốn (thoái vốn ra khỏi công ty đã đầu tư). Trường hợp này bạn thực hiện thủ tục chuyển nhượng cổ phần cho công ty đó hoặc cổ đông trong/ngoài công ty.

     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #302806   17/12/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 200
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 255 lần


    mj2hoang viết:

    Chào anh chị Luật sư!

    E viết bài này muốn hỏi về việc rút vốn khỏi doan nghiệp TNHH gồm 2 thành viên.

    Chồng e có góp vốn mở công ty với 2 người anh em chơi với nhau. Công ty hoạt động chỉ có 3 người. Trên giấy từ pháp lý, trong điều lệ của công ty thì chồng e k là thành viên của công ty mà chỉ có tên 2 anh kia, nhưng thực tế là chồng e có góp vốn và làm việc.

    +Trong quá trình công ty hoạt động, chồng e có tiến hành việc thu công nợ của khách hàng. Nhưng số tiền công nợ của khách hàng chưa được hoàn lại quỹ công ty do bị mất. Vậy việc chồng e rút số vốn đã góp để trả bù lại khoản tiền công nợ đã mất được hay không?

     +Việc rút vốn có phải chào bán hay chuyển nhượng như điều lệ quy định hay không ạ? vì chồng e k đứng tên trong danh sách góp vốn điều lệ của công ty

    Để hoàn trả lại số tiền đã làm mất và rút vốn khỏi doanh nghiệp nay sớm nên e mong các anh chị Luật sư giúp đỡ.

    Em xin chân thành cảm ơn!

    Chào bạn,

    Theo trình bày của bạn thì Chồng bạn không được coi là thành viên của Công ty, nên đương nhiên và mặt pháp luật thì chồng bạn không có vốn góp vào công ty.

    "Việc rút vốn" này không được pháp luật thừa nhận nên chỉ có thể thỏa thuận với các thành viên còn lại của Công ty, như là một khoản vay... hay gì đó tương tự.

    Để tránh xảy ra tình huống xấu khi chồng bạn tự động lấy tiền của Công ty (tiền đòi nợ) để coi là tiền rút vốn, thì cần phải có văn bản xác nhận của Đại diện pháp luật về việc "rút vốn". Tình huống xấu nhất, có thể Công ty tố cáo chồng chị trộm cắp tài sản của Công ty.

    B.R

     
    Báo quản trị |  
  • #304169   26/12/2013

    phamtuantkv1979
    phamtuantkv1979

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho tôi hỏi:

    Công ty tôi đang hoạt động là công ty cổ phần, hiện nay đang trong quá trình đầu tư mở rộng. Vốn điều lệ đăng ký là 800 tỷ, nhưng hiện nay cổ đông lớn nhất lại không đủ tiền góp nên có ý định giảm vốn điều lệ xuống 400 tỷ.

    Theo luật doanh nghiệp 2005 cho phép chuyển đổi từ Công ty cổ phần sang Công ty TNHH và ngược lại. Chúng tôi đang có ý định chuyển sang công ty TNHH sau đó chuyển sang cổ phần thì cần phải làm những thủ tục gì.

    Xin cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội