DanLuat 2015

Rút khỏi Công Đoàn

Chủ đề   RSS   
  • #257606 25/04/2013

    tuanchunphun

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Rút khỏi Công Đoàn

    Luật sư cho em hỏi: Công ty em đã thành lập tổ chức Công đoàn được 5 năm, nhưng vừa rồi vì luật Công đoàn qui định về mức kinh phí nộp Công đoàn cấp trên khiến toàn thể cán bộ công nhân viên cty em bức xúc. Mọi người đang muốn rút khỏi Công đoàn, vì thấy không có lợi ích gì.

    Vậy luật sư cho em hỏi phải làm thế nào để rút khỏi tổ chức Công đoàn bây giờ ạ ?

    Ban chấp hành CĐ cty em tự hoạt động có được không ?

    Rất Cảm ơn luật sư !

     
    35864 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanchunphun vì bài viết hữu ích
    AGSGroupPro (17/05/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #257618   25/04/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Chào bạn, nếu người nào muốn rút khỏi công đoàn thì làm đơn gửi BCH công đoàn cơ sở, đồng kính gửi BCH công đoàn cấp trên về việc rút lui. Đơn giản vậy thôi.

    Tuy nhiên bạn nên hiểu rằng cho dù toàn thể nhân viên cty bạn rút khỏi tổ chức công đoàn thì cty bạn vẫn phải đóng 2% tổng quỹ lương đóng BHXH cho BCH công đoàn cấp trên. Và khi đó thì nhân viên trong cty bạn sẽ không nhận được xu nào hết từ khoản 2% này (vì đã rút khỏi tổ chức công đoàn rồi).

    Ghi chú : Cá nhân tôi cũng bức xúc y như bạn vậy, nhưng tôi không rút lui khỏi tổ chức công đoàn.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Thuongtommy92 (19/03/2018)
  • #330112   25/06/2014

    Xin luật sư cho biết nghị định hay quyết định nào nói về vấn đề nếu công nhân không tham gia công đoàn nữa thì công ty vẫn phải đóng 2% tiền lương cho công đoàn huyện.

    Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #330115   25/06/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Bạn tham khảo nghị định 191/2013, chỗ gạch chân này không phân biệt doanh nghiệp có công đoàn hay chưa, NLĐ có muốn tham gia công đoàn hay không.

     

    Điều 5. Mức đóng và căn cứ đóng kinh phí công đoàn

    Mức đóng bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động. Quỹ tiền lương này là tổng mức tiền lương của những người lao động thuộc đối tượng phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    Riêng đối với đơn vị thuộc lực lượng vũ trang quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định này, quỹ tiền lương là tổng mức tiền lương của những cán bộ, công nhân viên chức quốc phòng, lao động làm việc hưởng lương trong các nhà máy, doanh nghiệp, đơn vị cơ sở trong Quân đội nhân dân; cán bộ, công nhân, viên chức, lao động làm việc hưởng lương trong các doanh nghiệp, cơ quan, đơn vị khoa học-kỹ thuật, sự nghiệp và phục vụ trong Công an nhân dân.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Thuongtommy92 (19/03/2018)
  • #441948   18/11/2016

    PTMDuyen
    PTMDuyen

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    công đoàn thành lập chả có lợi gì cho người lao động cũng như doanh nghiệp

    Đặt quyền đặc lợi rồi ép đóng tiền để lấy tiền đó chi lương, đổ xăng vào xe hơi đi ăn sáng, nhậu nhẹt....

    Doanh nghiệp mới là nơi mang lại cuộc sống ổn định cho chính mình

    công đoàn là nơi luôn tìm mình để lấy tiền chi cho việc mà trích từ tiền lương tiền công của người lao động (người mà sáng sớm tinh mơ ra khỏi nhà, ăn vội miếng cơm nguội với mắm rồi vội vàng chạy đi gửi con, rồi đến công sở cho khỏi trễ giờ. vào công xưởng thì áp lực từ trên xuống dưới...) nhưng không được phép biết lý do việc trích nộp tiền cho CĐ cấp trên với mục đích gì

    Trong khi công đoàn chỉ cần đi đến DN vận động và áp đặt thì DN phải trích nộp

    Câu chuyện thật buồn mà phải cười vì không còn cách nào khác

     

     
    Báo quản trị |  
  • #455667   02/06/2017

    kimke81
    kimke81

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty tôi đang làm trước là công ty nhà nước, giờ là cổ phần tư nhân 100% (0% nhà nước) và có 9 người (kể cả giám đốc). Do vậy công đoàn cơ sở vẫn duy trì từ khi còn là công ty nhà nước. Đầu năm tôi vào đây chưa hề làm đơn xin tham gia công đoàn. Mọi người vẫn trích đoàn phí trên1% lương đóng BH của tôi.

    Luật sư cho hỏi. Giờ 8 người chúng tôi không muốn đóng đoàn phí nữa. Và cả 8 người chúng tôi chưa ai viết đơn xin tham gia cả. Vậy chúng tôi có phải viết đơn xin ra khỏi công đoàn để dừng đóng đoàn phí không?

    Xin cám ơn Luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #455749   02/06/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Bạn kimke81 muốn rút ra khỏi công đoàn thì cứ viết 1 tờ giấy (gọi là đơn cũng được) gửi cho BCH CĐCS là được mà.

     
    Báo quản trị |  
  • #483267   25/01/2018

    cho mình hỏi có mẫu đơn nào xin rút không tham gia tổ chức công đoàn không ạ thank Pan

     
    Báo quản trị |  
  • #483268   25/01/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Bạn letyk28 tham khảo mẫu đơn như bên dưới nhé

    Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam

    Độc lập tự do hạnh phúc

    Đơn xin rút ra khỏi công đoàn

    Kính gửi: BCH Công đoàn cơ sở (ghi tên CĐCS vào đây)

    Tôi tên là (ghi tên bạn vào đây), hiện đang là đoàn viên công đoàn thuộc Công đoàn cơ sở (ghi tên CĐCS vào đây) từ (ghi thời gian vào đây)

    Nay tôi viết đơn này xin rút khỏi công đoàn kể tử ngày (ghi ngày vào đây).

    Lý do (ghi lý do vào đây nếu bạn muốn)

    Trân trọng kính chào

    Ký tên

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #487479   19/03/2018

    Có lẽ các bạn đang nhằm lẫn về mức 2%.

    Mỗi tháng người lao động (CĐV) trích 1% nộp vào quỹ công đoàn công ty. BCH công đoàn trích 40%  trong đó (trích trong tổng 1%) nộp nơi quản lý cấp trên (LĐLĐ huyện).

    Mỗi tháng công ty có nghĩa vụ trích 2% trong quỹ lương đống BHXH nộp vào kho bạc nhà nước (tài khoản do LĐlĐ huyện quản lý), số tiền 2% này là tiền của công ty phải nộp chứ không phải tiền lương của CĐV. Sau đó liên đoàn LĐLĐ huyện sẽ cấp 66% cho CĐCS làm quỹ để hoạt động.

    Các quyền lợi và lợi ích khi tham gia công đoàn thì trong luật công đoàn và quy chế của công đoàn. Nếu công ty trích trong lương 2% + 1% của CĐV thì bạn có thể liên hệ LĐlĐ huyện để giúp đỡ.

    Thanks

     

     
    Báo quản trị |  
  • #487495   19/03/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Có lẽ bạn phucthanhit đang nhầm lẫn rằng có người nhầm lẫn :-O

    Thực tế là ở chủ đề này mới chỉ có tôi là người duy nhất nói về mức 2%, và tôi thì chắc chắn hiểu rõ 2% này là gì. Chưa có ai trong chủ đề này có suy nghĩ rằng 2% này từ tiền lương của NLĐ cả.

     
    Báo quản trị |  
  • #487499   19/03/2018

    cdbd
    cdbd

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:28/12/2017
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Bạn Ntdieu bị nhầm rồi bạn,

    2% được trích từ nguồn quỹ làm căn cứ đóng BHXH của người lao động do công ty trích cho LĐLĐ cấp huyện hoặc cấp tỉnh. 2% này sẽ được trích lại 68% cho công đoàn cơ sở trong công ty để hoạt động (luật công đoàn 2012 quy định đóng 2%, hướng dẫn của tổng Liên đoàn là trích lại 68% cho 2018, 2019 là 69%, 2020 là 70%).

    Bạn nói là không biết trích 2% để làm gì là chưa đúng đâu nha bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #487561   20/03/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Bạn cdbd hãy chỉ ra giùm tôi xem chỗ nào tôi nói là "không biết trích 2% để làm gì" ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-