Rừng phòng hộ có được chuyển sang rừng sản xuất

Chủ đề   RSS   
  • #141904 22/10/2011

    hanhuyen35

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Rừng phòng hộ có được chuyển sang rừng sản xuất

    tư vấn giúp em

    luật sư ơi cho em hỏi  rừng phòng hộ là tuyệt đối ko đc chuyển mục đích sử đất đngs ko ạ? nếu rừng phòng hộ ở gần điểm đông dân cư thì có đc chuyển mục đích sang rừng sản xuất ko?có văn bản nào quy định cụ thể về điều này ko ạ?

    có thông tin luật đất đai 2003 đã sủa đổi jo biết thông tin này cú chuẩn ko a?
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 25/10/2011 02:14:23 SA Ghép nội dung hai câu hỏi
     
    13545 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #142294   24/10/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

    Luật đất đai năm 2003 đã được sửa đổi, bổ sung năm 2009.

    Cụ thể, Điều 121 Luật Đất đai năm 2003 như sau:

    “Điều 121. Quyền và nghĩa vụ của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam

    1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây thì được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam:

    a) Người về đầu tư lâu dài có nhu cầu nhà ở trong thời gian đầu tư tại Việt Nam;

    b) Người có công đóng góp với đất nước;

    c) Những nhà hoạt động văn hoá, nhà khoa học có nhu cầu về hoạt động thường xuyên tại Việt Nam nhằm phục vụ sự nghiệp xây dựng đất nước;

    d) Người có nhu cầu về sống ổn định tại Việt Nam;

    đ) Các đối tượng khác theo quy định của Uỷ ban thường vụ Quốc hội.

    2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

    a) Các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 105 và Điều 107 của Luật này;

    b) Bán nhà ở gắn liền với đất ở cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này;

    c) Thế chấp nhà ở gắn liền với đất ở tại các tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam;

    d) Để thừa kế nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở cho hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này theo quy định của pháp luật về dân sự; trường hợp người thừa kế là người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này hoặc cá nhân nước ngoài thì được hưởng giá trị của phần thừa kế đó;

    đ) Tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở cho Nhà nước, cộng đồng dân cư, tặng cho nhà tình nghĩa theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 110 của Luật này; tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở đối với hộ gia đình, cá nhân hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này.”

    Được sửa đổi, bổ sung năm 2009 như sau:

    “Điều 121: Quyền và nghĩa vụ về sử dụng đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam

    1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng quy định tại Điều 126 của Luật nhà ở có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

    2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

    a) Các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 105 và Điều 107 của Luật này;

    b) Chuyển quyền sử dụng đất ở khi bán, tặng cho, để thừa kế, đổi nhà ở cho tổ chức, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam để ở; tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở cho Nhà nước, cộng đồng dân cư, tặng cho nhà tình nghĩa theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 110 của Luật này. Trường hợp tặng cho, để thừa kế cho đối tượng không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì đối tượng này chỉ được hưởng giá trị của nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở;

    c) Thế chấp nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam;

    d) Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của pháp luật Việt Nam;

    đ) Cho thuê, ủy quyền quản lý nhà ở trong thời gian không sử dụng.”

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #142297   24/10/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 68 Luật Đất đai năm 2003 sửa đổi, bổ sung năm 2009:

    Thời hạn sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất 

    1. Thời hạn sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân khi chuyển mục đích sử dụng đất được quy định như sau:

    a) Trường hợp chuyển đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng sang sử dụng vào mục đích khác thì thời hạn được xác định theo thời hạn của loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng. Thời hạn sử dụng đất được tính từ thời điểm được chuyển mục đích sử dụng đất;” 

    Từ quy định này cho thấy hoàn toàn có thể được chuyển đổi từ đất rừng phòng hộ sang sử dụng vào mục đích khác, cụ thể là chuyển sang đất rừng sản xuất.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #142412   24/10/2011

    hanhuyen35
    hanhuyen35

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn luật sư rất nhiêu .vậy là rừng phòng hộ có thể chuyển mục đích sdđ.
     
    Báo quản trị |  
  • #142417   24/10/2011

    hanhuyen35
    hanhuyen35

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    luật sư ơi cho em hỏi là theo khoản 1 điều 12 nđ88/2009/NĐ-CP thì thời hạn giải quyết thủ tục cấp giấy chứng nhận QSDĐ là ko wa 50 ngày làm việc đối với trường hợp cấp gcn lần đầu. Nay đã có thông tư Số:16/2011/TT-BTNMT được sửa đổi.tại tại khoản 1 điều 3 thông tư này.thì tổng thời hạn giải quyết thủ tục cấp gcn lần đầu sẽ là 48 ngày kể cả ngày công bố danh sách công khai phải ko ah?em lờ mờ quá ko hiểu dõ nhờ luật sư tư vân giúp em với

    luật sư ơi em hỏi luậ sư nhiều vậy ko biết có phiền cho luật sư ko nhưng em chỉ biết nói lời cảm ơn luật sư thôi
    luật sư ạ cách tính thuế trước bạ trong quá trình cấp gcn QSDĐ như thế nào ạ có vb pl nào quy định về điều này ko luật sư gửi cho em đc ko ạ rất ccamr ơn luật sư
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 25/10/2011 02:16:32 SA Ghép nội dung hai câu hỏi
     
    Báo quản trị |  
  • #142839   26/10/2011

    hanhuyen35
    hanhuyen35

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    #edf5f6;">

    thủ tục pháp lý khi hết thời hạn sdđ

    luật sư ơi cho em hỏi khi nhận chuyển nhượng QSDĐ mà đất đó có diện tích đất vườn được phân vào laoij đất trồng CLN đến năm 2048 diện tích đất vườn này hết hạn sử dụng mà người sử dụng đất muốn ra hạn thêm thì phải chuyển sang thuê đất phải không ah điều này được quy định tại vb pháp luật nào? nếu được chuyển sang thuê đất thì thủ tục pháp lý tiến hành ra sao? thanks luật sư nhiều nhiều ah

    thuế chuyển quyền sư dụng đất đc tính như thế nào thưa luật sư vd 1 mảnh đất có diện tích đất ONT =100m2  Đất CLN (đất vườn) =300m2 chuyển nhượng hết thì thuế chuyển quyền SDĐ đc tính như thế nào ạ?thuế chuyển quyền sư dụng đất và thuế trước bạ có gì kjacs nhau ko ah?

    Trình tự thủ tục cấp giấy chứng nhận QSDĐ cua hộ  gia đình cá nhân khi nhận chuyển nhượng từ 1 hộ gia đình cá nhân khác như thế nào j thưa luật sư? chính xác về thời gian của từng quá trình ạ. có phải điều này đc qđ tại điều 14 nghị định88/2009/NĐ-CP ko ạ? điều này có sửa đổi mới chưa ạ. hay là vẫn áp dụng vậy thưa luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #142840   26/10/2011

    hanhuyen35
    hanhuyen35

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    thuế chuyển quyền sử dụng đất khác thuế trước bạ như thế nào ạ.cách tính thuế chuển quyền sử dụng đất đc vawbn bản nào quy định ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #142842   26/10/2011

    hanhuyen35
    hanhuyen35

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    em muốn hỏi trình tự thủ tục cấp gcn qsdđ ạ? có phải là không quá 50 ngày đối với cấp mới lần đầu ạ? mà thủ tục cấp gcnqsdđ cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì như thế nào ạ?khi đó cần phải làm những gì và thủ tục thế nào ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #200217   11/07/2012

    XN102
    XN102

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đất rừng phòng hộ không thể chuyển sang Đất rừng sản xuất được vì phải phụ thuộc vào quy hoạch 3 loại rừng đã được UBND tỉnh phê duyệt. Các thửa đất nằm trong vùng quy hoạch Rừng phòng hộ thì không thể chuyển sang rừng sản xuất được. Trừ khi có điều chỉnh quy hoạch 3 loại rừng.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn XN102 vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (11/07/2012)