DanLuat 2015

Rủ bạn vào nhà lấy trộm 2 cây vàng 9999 trị giá 1 cây 1 lượng và bị mất 12 triệu tiền mặt?

Chủ đề   RSS   
  • #436799 25/09/2016

    vu9630

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Rủ bạn vào nhà lấy trộm 2 cây vàng 9999 trị giá 1 cây 1 lượng và bị mất 12 triệu tiền mặt?

    cho em hỏi. với số tiền dưới 80 triệu đồng em và 5 người bạn có đi cải tạo không?

     

    Cập nhật bởi vu9630 ngày 25/09/2016 04:24:41 SA
     
    6884 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #436810   25/09/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    vu9630 viết:

    cho em hỏi. với số tiền dưới 80 triệu đồng em và 5 người bạn có đi cải tạo không?

     

    Bạn yên tâm vì trường hợp của bạn sẽ chắc chắn không có bị đi cải tạo.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ntqn1993 (30/06/2017)
  • #437565   04/10/2016

    hmtlth
    hmtlth
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2012
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1294
    Cảm ơn: 77
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn!

    Mình xin trích dẫn quy định pháp luật để giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

         "Điều 138. Tội trộm cắp tài sản

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọnghoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b)  Có tính chất chuyên nghiệp;

    c)  Tái phạm nguy hiểm;

    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu thoát;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g)  Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng."

     

     Như vậy, trường hợp của bạn thuộc điều chỉnh của điểm e, khoản 2, điều 138 BLHS. Vậy nên tất nhiên, bạn không thể nào đi cải tạo được, mà hình phạt phải là  2 đến 7 năm tù.

    Tất nhiên, đây là quy định chung. Còn cụ thể vào trường hợp của bạn, phải xét nhiều yếu tố khác nữa mới có thể quyết định được như:

    - Nhân thân.

    - Đồng phạm nên cần xem xét vai trò của từng người.

    - Khắc phục hậu quả.

     

     

     

    _Minh Thảo_

    E-mail: hoangminhthao123@gmail.com.

    DĐ: 01634.994.875.

     
    Báo quản trị |  
  • #438316   12/10/2016

    NguyenHuuHiepvksqs
    NguyenHuuHiepvksqs

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em năm nay bao nhiều tuổi??

     

     
    Báo quản trị |  
  • #459389   30/06/2017

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 5225
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 68 lần


    Hành vi của bạn cấu thành tội trộm cắp tài sản theo Điều 173 Bộ luật hình sự 2015, theo đó, bạn có thể bị phạt cải tạo hoặc phạt tù.

    Tuy nhiên còn phải xét đến yếu tố nhân thân, độ tuổi của các bạn, trị giá tài sản bi trộm cắp thì mới định được tội danh chính xác được

     
    Báo quản trị |  
  • #463765   06/08/2017

    LuongSon96
    LuongSon96

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2017
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào  bạn,  tôi có 1 số ý kiến như sau về vấn đề của bạn:

    Theo như những gì bạn cung cấp thì bạn đã vi phạm vào điều 173 bộ luật hình sự 2015, tội trộm cắp tài sản:

    Điều 173 :

     1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; tài sản là kỷ vật, di vật, đồ thờ cúng có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu thoát;

    e) Trộm cắp tài sản trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này;

    g) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

    b) Trộm cắp tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này;

    c) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

    b) Trộm cắp tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này;

    c) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng.

    trong trường hợp của bạn là điểm c, khoản 2 điều 173, bạn có thể bị phạt từ 2 đến 7 năm tù.

    Tuy nhiên, đây chỉ là quy định của luật ban đầu, để xác định chính xác cần xét them rất nhiều yếu tố như : nhân thân,  độ tuổi, các yếu tố khác… , vì vậy, vui long lien hệ với chúng tôi nếu cần thiết.

    Cập nhật bởi LuongSon96 ngày 06/08/2017 07:11:32 CH

    Nguyễn Lương Sơn, thực tập sinh Công ty luật Việt Kim ( www.vietkimlaw.com)

    M: (+ 84-4 ) 899.888

    E: luatvietkim.@gmail.com

    Ad: tầng 5 tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội.

    Mọi chi tiết xin vui lòng liên hệ lại, chúng tôi rất sẵn lòng giải đáp.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #464232   11/08/2017

    blackghost183
    blackghost183

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn phải cung cấp thông tin về tuổi thì mọi người mới có thể tư vấn cho bạn rõ được. Tuy nhiên nếu bạn từ 16 tuổi trở lên thì xét theo Khoản 1 Điều 12 Bộ luật hình sự hiện hành thì "Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm".

    Do bạn không cung cấp thông tin cụ thể nên mình không thể nói rõ được nhưng xét về hành vi của bạn thì với giá trị tài sản như trên, tức là đã trên 2 triệu đồng thì có thể bạn đã phạm vào tội "Trộm cắp tài sản" theo Khoản 1 Điều 138 Bộ luật hình sự hiện hành "Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm".

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-