DanLuat 2015

Re:Xin được tư vấn về thu tiền khi chuyển mục đích sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #404452 29/10/2015

    hoangthiento

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Xin được tư vấn về thu tiền khi chuyển mục đích sử dụng đất

    Nhờ Luật Sư tư vấn trường hợp: Gia đình tôi gồm con riêng A,B,C,D của bố đẻ và con riêng E,F,J,H của Dì, 2 người kết hôn và có tài sản là GCN QSDĐ nay bố và dì muốn tặng quyền sử dụng đất cho tôi là D( con đẻ của bố ) khi lên UBND xã làm thủ tục tặng cho thì cán bộ xã yêu cầu phải có biên bản họp gia đình. Trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ấy lúc trước để : "Hộ" vậy cho tôi hỏi trong trường hợp này thì tài sản là GCN QSDD ấy thuộc tài sản riêng của bố mẹ tôi hay là gồm có tất cả các thành viên trong gia đinh và có cần làm biên bản họp gia đình giữa hai bên anh em con riêng của bố, dì tôi không?

     
    2021 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #404634   30/10/2015

    hoangphilaw
    hoangphilaw
    Top 500
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2015
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 473
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Chào bạn!

    Liên quan đến thắc mắc của bạn, Khoản 29, Điều 3, Luật Đất đai 2013 có quy định:

    "29. Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất."

    Theo quy định tại khoản này thì tại thời điểm Nhà nước cấp GCNQSDĐ cho hộ gia đình có bao nhiều người đang sống chung, có quan hệ huyết thống, hôn nhân, nuôi dưỡng thì từng đó người có quyền sở hữu chung đối với mảnh đất đc cấp GCNQSDĐ. Do vậy, nếu bố và dì bạn muốn để lại tài sản là mảnh đất thuộc sở hữu chung như vậy cho bạn thì cần có 1 trong số các giấy tờ như sau:

    - Biên bản họp gia đình về việc tất cả những người chung quyền sở hữu thống nhất để lại tài sản đó cho bạn;

    - Hoặc giấy tờ về việc cho tặng/ bán lại cho bạn phần quyền tài sản mà họ đang sở hữu.

    Cảm ơn yêu cầu tư vấn của bạn!

    Trân trọng!

    Công ty Luật Hoàng Phi | Website: http://luathoangphi.vn/

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7: 1900 6557 - Website: http://tuvanluattoanquoc.com/

    Tư vấn dịch vụ Doanh nghiệp, Đầu tư, Sở hữu trí tuệ, Giấy phép - Liên hệ: 0904.686.594

    Địa chỉ: Phòng 301, tòa nhà F4, phố Trung Kính, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội

    Email: lienhe@luathoangphi.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-