DanLuat 2015

Re:Xin chào luật sư, việc chia thừa kế trong trường hợp này như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #403823 24/10/2015

    thuydat91

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Xin chào luật sư, việc chia thừa kế trong trường hợp này như thế nào?

    Kính chào Luật sư,

    Em có trường hợp này muốn hỏi luật sư a.

    Mẹ em bị mất trí nhớ, bác sy noi đã bị hơn 3 năm, trong  thời gian này mẹ em ký hợp đồng ủy quyền bán nhà (cách đây 5 tháng) vậy hợp đồng này có hiệu lực không ạ?

    Em xin cảm ơn,

    Thúy Đạt

    số đt: 0947097896

     
    3010 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #404075   27/10/2015

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 182 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Việc ủy quyền chuyển nhượng quyền sử dung đất, sở hữu nhà ở phải được công chứng. nếu hợp đồng mẹ bạn lập có công chứng thì hợp pháp.

    Việc mẹ bạn mất trí 3 năm theo lời bác sỹ thì đây không được coi là cơ sở để buộc ủy giấy ủy quyền trên. vì theo Bộ luật dân sự để tuyên bố một người mất năng lực hành vi hoặc hạn chế hành vi dân sự  phải làm thủ tục tuyên bố mất năng lực hành vi theo điều 22  bộ luật dân sự.

    Cập nhật bởi vpluathuyhung ngày 27/10/2015 10:42:28 SA

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #404422   29/10/2015

    Xin chào bạn! Về thắc mắc của bạn Công ty  Luật Hải Nguyễn và Cộng sự xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ vào Điều 122 và Điều 581 BLDS quy định một trong các điều kiện có hiệu lực của hợp đồng ủy quyền là: "Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự" . 

    Vì vậy, trong trường hợp người mất năng lực hành vi dân sự ký kết hợp đồng ủy quyền thì sẽ bị vô hiệu do người mất năng lực hành vi dân sự thực hiện theo quy định tại Điều 130 BLDS: "Khi giao dịch dân sự do người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự hoặc người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự xác lập, thực hiện thì theo yêu cầu của người đại diện của người đó, Toà án tuyên bố giao dịch đó vô hiệu nếu theo quy định của pháp luật giao dịch này phải do người đại diện của họ xác lập, thực hiện." 

    Do đó, trường hợp mẹ bạn bị mất năng lực hành vi dân sự mà ký kết hợp đồng thì hợp đồng ủy quyền sẽ bị vô hiệu. Tuy nhiên, việc chỉ căn cứ vào lời của bác sỹ thì không có giá trị pháp lý mà theo quy định tại Điều 22 BLDS: "Khi một người do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án ra quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận của tổ chức giám định."

    Căn cứ vào Điều 26 BLTTDS quy định Tòa án có thẩm quyền giải quyết yêu cầu tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự. Do đó, bạn có thể yêu cầu Tòa án tuyên bố mẹ bạn mất năng lực hành vi dân sự. Rồi sau đó làm thủ tục yêu cầu Tòa án tuyên bố hợp đồng ủy quyền vô hiệu.

    ---------

    Trên đây là sự tư vấn của Công ty chúng tôi, nếu như cần tư vấn trực tiếp hoặc có vấn đề thắc mắc bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại 0973.509.636. Trân trọng!

     

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-