DanLuat 2015

Re:Quyết định đình chỉ giải quyết dân sự ?

Chủ đề   RSS   
  • #202294 20/07/2012

    giangmi81

    Male
    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Quyết định đình chỉ giải quyết dân sự ?

    Quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự tranh chấp chia tài sản chung nhà ở và quyền sử dụng đất - là di sản thừa kế, đã có hiệu lực pháp luật. Xin hổi như vậy còn tồn tại tranh chấp không?

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 21/07/2012 01:34:00 CH
     
    3995 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #202381   20/07/2012

    nguyengianamvn
    nguyengianamvn

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2011
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 830
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 92 lần


    Chào bạn

    Để trả lời câu hỏi của bạn, bạn cần nêu rõ quyết định đình chỉ của Tòa án vì lí do gì? Về trường hợp còn tranh chấp hay không bạn tham khảo khoản 1 điều 192 dưới đây. Yếu tố tranh chấp ở đây trên cơ sở pháp lý bạn nên hiểu là tranh chấp đó chủ thể có quyền khởi kiện hay không.

    Sau đây là các trường hợp chung:

    Điều 192 BLTTDS 2004 sửa đổi 2011 quy định:

    1. Khi có quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự, đương sự không có quyền khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết lại vụ án dân sự đó, nếu việc khởi kiện vụ án không có gì khác với vụ án trước về nguyên đơn, bị đơn và quan hệ pháp luật có tranh chấp, trừ các trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 168, các điểm c, e và g khoản 1 Điều 192 của Bộ luật này và các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

    4. Quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự có thể bị kháng cáo, kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm.

    Như vậy khi rơi vào các trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 168, các điểm c, e và g khoản 1 Điều 192 của Bộ luật này và các trường hợp khác theo quy định của pháp luật thì các bên vẫn được quyền khởi kiện ra tòa:

    Khoản 3 Điều 168:

    3. Đương sự có quyền nộp đơn khởi kiện lại trong các trường hợp sau đây:

    a) Người khởi kiện có quyền khởi kiện hoặc đã đủ năng lực hành vi tố tụng dân sự;

    ........

    c) Đã có đủ điều kiện khởi kiện;

    d) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

    Điều 192. Đình chỉ giải quyết vụ án dân sự

    1. Sau khi thụ lý vụ án thuộc thẩm quyền của mình, Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự các trường hợp sau đây:

    c) Người khởi kiện rút đơn khởi kiện và được Tòa án chấp nhận hoặc người khởi kiện không có quyền khởi kiện; (*)

    e) Nguyên đơn đã được triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị giải quyết vắng mặt hoặc vì sự kiện bất khả kháng;

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 21/07/2012 01:33:39 CH Cập nhật bởi nguyengianamvn ngày 20/07/2012 04:47:56 CH

    http://info.vietnamlawyer.org

     
    Báo quản trị |