DanLuat 2015

RE: NHỜ ANH(CHỊ) TƯ VẤN GIÚP E TRƯỜNG HỢP NÀY.

Chủ đề   RSS   
  • #241689 25/01/2013

    ruacon_288

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:25/01/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    RE: NHỜ ANH(CHỊ) TƯ VẤN GIÚP E TRƯỜNG HỢP NÀY.

    Bạn của e chưa cưới nhưng đã đăng ký kết hôn (tính đến thời điểm hiện tại là 5 tháng). Bây giờ bạn ấy muốn hủy giấy đăng ký kết hôn này thì có phải ra tòa không ạ? Và nếu ra tòa thì cần những thủ tục gì ạ.? Và cho em hỏi là nếu sau này bạn ấy muốn đăng ký mới thì có ảnh hưởng gì đến giấy đăng ký kết hôn mới không?

     
    2961 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #241699   25/01/2013

    khaulam
    khaulam

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2012
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 770
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 36 lần


    chào bạn

    về trường hợp bạn của bạn đã có giấy đăng ký kết hôn thì đã được công nhận 2 người là vợ chồng rồi, tiệc cưới chỉ là hình thức thông báo cho gia đình và bà con cô bác biết 2 bạn đã kết hôn.

    Việc bạn muốn hủy giấy đăng ký kết hôn giống như là 1 vụ ly hôn vậy, vẫn phải thực hiện đầy đủ các quy định của pháp luật là hòa giải, ly thân, ly hôn.

    sau khi bạn thực hiện xong các thủ tục này bạn mới được phép đăng ký kết hôn với một người khác. trong trường hợp bạn chưa ly hôn mà kết hôn với một người khác điều này vi phạm vào luật hôn nhân và gia đình. sẽ bị xử phạt hành chính và có thể truy cứu trách nhiệm hình sự.

    ngoài ra bạn tham khảo thêm điều 15,16 luật hôn nhân và gia đình như vậy:

    "Điều 15. Người có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật

    1. Bên bị cưỡng ép, bị lừa dối kết hôn theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự có quyền tự mình yêu cầu Tòa án hoặc đề nghị Viện Kiểm sát yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 9 của Luật này.

    2. Viện Kiểm sát theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự có quyền yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do vi phạm quy định tại khoản 1 Điều 9 và Điều 10 của Luật này.

    3. Cá nhân, cơ quan, tổ chức sau đây theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự có quyền tự mình yêu cầu Tòa án hoặc đề nghị Viện Kiểm sát yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do vi phạm quy định tại khoản 1 Điều 9 và Điều 10 của Luật này:

    a) Vợ, chồng, cha, mẹ, con của các bên kết hôn;

    b) Uỷ ban bảo vệ và chăm sóc trẻ em;

    c) Hội liên hiệp phụ nữ.

    4. Cá nhân, cơ quan, tổ chức khác có quyền đề nghị Viện Kiểm sát xem xét, yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật.

    Điều 16. Hủy việc kết hôn trái pháp luật

    Theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức quy định tại Điều 15 của Luật này, Tòa án xem xét và quyết định việc hủy kết hôn trái pháp luật và gửi bản sao quyết định cho cơ quan đã thực hiện việc đăng ký kết hôn. Căn cứ vào quyết định của Tòa án, cơ quan đăng ký kết hôn xóa đăng ký kết hôn trong Sổ đăng ký kết hôn."

    Vài ý kiến xin chia sẻ cùng bạn

    thân

    Cập nhật bởi khaulam ngày 25/01/2013 02:09:45 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khaulam vì bài viết hữu ích
    ruacon_288 (26/01/2013)
  • #241811   26/01/2013

    ruacon_288
    ruacon_288

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:25/01/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn a khaulam , a cho e hỏi thêm 1 chút là việc ly hôn sau này có ảnh hưởng gì đến việc kết nạp Đảng không ạ.?

     
    Báo quản trị |  
  • #241822   26/01/2013

    khaulam
    khaulam

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2012
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 770
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 36 lần


    Hì, cám ơn bạn đã tin tưởng. việc ly hôn có ảnh hưởng hưởng đến việc kết nạp đảng hay không thì mình cũng không rõ lắm. cái này bạn nên tham khảo trực tiếp tại cơ quan bạn đề nghị xét kết nạp đảng thì hay hơn. ngoài ra bạn có thể tham khảo quy trình kết nạp đảng theo link này nhé http://cpv.ctu.edu.vn/index.php?option=com_content&view=article&id=90:quy-trinh-xet-kt-np-ng-vien&catid=35:quy-trinh&Itemid=63

    Thân

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khaulam vì bài viết hữu ích
    ruacon_288 (27/01/2013)
  • #241856   26/01/2013

    LUATBAOVIET
    LUATBAOVIET

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2012
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn Ruacon_288! Vấn đề bạn hỏi Luật Bảo Việt xin tư vấn như sau:

    Thứ nhất: Theo pháp luật hiện hành Hai bên nam nữ được công nhận là vợ chồng kể từ thời điểm đăng ký kết hôn (việc có tổ chức đám cưới hay không không là điều bắt buộc) do vậy họ đã là vợ chồng;

    Thứ 2: Như bạn Khaulam đã căn cứ Điều 15 luật HN&GĐ là những trường hợp được quyền yêu cầu Tòa án hủy kết hôn trái pháp luật. Do vậy trường hợp bạn hỏi hai bên vợ chồng phải tiến hành thủ tục ly hôn

    Thứ 3: Để ly hôn có 02 trường hợp như sau:

    Trường hợp 1: Hai bên vợ chồng thuận tình ly hôn (cả vợ và chồng đồng ý ly hôn, không tranh chấp về tài sản, con chung..) bạn xem tại đây;

    TRường hợp 2: Hai vợ chồng có trnah chấp 1 trong các vấn đề về (tình cảm; tài sản; con cái..) thì giải quyết theo thủ tục đơn phương ly hôn bạn xem tại đây.

    Mọi vấn đề thắc mắc bạn đặt thêm câu hỏi hoặc liên hệ trực tiếp với Luật Bảo Việt

    Hãy liên hệ với chúng tôi để được tự vấn miễn phí - Tư vấn 24/24h: 04.85.89.23.13 - 0918.736.000

    Web: luatbaoviet.com - Email: baovietlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATBAOVIET vì bài viết hữu ích
    ruacon_288 (27/01/2013)
  • #242008   27/01/2013

    ruacon_288
    ruacon_288

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:25/01/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thanks a khaulam & a LUATBAOVIET nhiều.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-