Rất mong được sự giúp đỡ của luật sư!

Chủ đề   RSS   
  • #293660 26/10/2013

    thanhnam381

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất mong được sự giúp đỡ của luật sư!

    Chị em năm nay 33 tuổi có gia đình và 2 con, do anh rể là con út nên sống chung cùng với bố chồng.  trong một con bệnh nặng vừa qua chồng của chị đã qua đời. bây giờ bố chồng của chị em đòi phân chia lại tài sản là bán đi 10 công đất nông nghiệp  để bố chồng của chị đi nơi khác sinh sống để lại 10 công đất nông nghiệp cho chị. mấy năm trước bố chồng của chị đã phân chia tài sản cho các con và tài sản anh rể và chị của em được hưởng là 20 công đất nông nghiệp và đã được cấp bằng khoáng mới đứng tên  anh rể em. Xin hỏi luật sư bây giờ bố chồng của chi em đòi chia tài sản lại như vậy có hợp lý hay không? và chia tài sản thế nào mới đúng pháp luật ?

    xin chân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi thanhnam381 ngày 27/10/2013 02:13:45 CH Cập nhật bởi thanhnam381 ngày 26/10/2013 06:18:10 CH Thiếu nội dung
     
    2913 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293829   28/10/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Chào bạn,

    - Nếu anh rể bạn có để lại di chúc chia di sản thì phải thực hiện theo di chúc.

    - Trường hợp anh bạn không có di chúc thì chia theo quy định của Điều 676 BLDS :"Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản."

    Nghĩa là phần di sản của anh rể bạn sẽ được chia đều cho chị bạn, bố chồng chị bạn và 2 con của anh chị bạn.

    Trân trọng!

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luuhaivu vì bài viết hữu ích
    thanhnam381 (28/10/2013)
  • #293963   28/10/2013

    thanhnam381
    thanhnam381

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em có đọc 1 bài viết  "Chia Tài sản chung Khi chồng chết " cũng là chia tài sản nhưng lại chia khác với trường hợp của em. Em xin trích dẫn 1 phần trả lời như sau: " ... Nay anh rể mất đột ngột ko để lại di chúc thì sẽ chia thừa kế theo pháp luật: 1/2 khối tài sản là của vợ, 1/2 khối tài sản là di sản thừ kế của anh rển chia đều cho các đồng thừa kế của người anh rể (bao gồn vợ, con và cha mẹ của người anh rể mỗi người một phần như nhau). ..."

    Link cuả bài viết: http://danluat.thuvienphapluat.vn/chia-tai-san-chung-khi-chong-chet-99587.aspx

     Mong được sự giải bài của Luật Sư để em được hiểu rõ hơn !

    Xin chân thành cám ơn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com