DanLuat 2015

Rất mong được sự giải đáp.

Chủ đề   RSS   
  • #386323 04/06/2015

    Rất mong được sự giải đáp.

    Kính thưa luât sư. Tôi năm nay 28 tuổi. Tôi là người kinh doanh. Có chuyện này tôi rất thắc mắc mong luật sư giải đáp.

    Vào ngày hôm qua 3/6/2015 trên địa bàn kinh doanh do tôi quản lý có 1 nhóm thanh niên tụ tập gồm 5 người trong đó co 1 người làm của tôi đã sử dụng ma túy đá. Tôi trình báo cho cơ quan công an phường và tất cả 5 người trên đều bị bắt về công an phường. Đến cuối ngày tôi nhận được 1 cú điện thoại lên công an phường bảo lãnh cho người làm của tôi. Tại đây tôi được biết người làm của tôi xử dụng trái phép ma túy đá lần đầu. Công an phường cho tôi bảo lãnh và để lại tiền bảo lãnh là 2.500.0000đ (Hai triệu năm trăm ngàn đồng) và cho biết thêm khi nào công an phường gọi lên thì đưa người lên. Tôi đã viết giấy và cam kết điều đó. 

    Tôi muốn hỏi luật sư: 1> Mức phạt hành chính đối với cá nhân này ( người làm của tôi) là từ bao nhiêu đến bao nhiêu?

                                        2 > Cơ quan nào có thẩm quyền xử phạt hành chính đối với trường hợp này?

                                        3> Công an phường có thẩm quyền như thế nào trong vấn đề người xử dụng trái phép chất ma túy?

     
    1937 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #386424   04/06/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8722)
    Số điểm: 48965
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2419 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    - Trường hợp không xác định được người làm bị nghiện ma túy mà chỉ xác định là sử dụng ma túy thì sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy theo quy định tại khoản 1 Điều 21 của  Nghị  định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình. Đồng thời sẽ bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn. Trường hơp đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện thì mới bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

    - Trường  hợp xác định được người làm bị nghiện ma túy thì em của bạn sẽ bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn. Nếu đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện thì họ sẽ bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

    - Thẩm quyền xử phạt thuộc trưởng công an phường theo quy định tại khoản 3 điều 66 văn bản nói trên.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-