Rào cản của Bộ Công an liệu có trái luật?

Chủ đề   RSS   
  • #267526 07/06/2013

    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3536)
    Số điểm: 109378
    Cảm ơn: 401
    Được cảm ơn 4331 lần


    Rào cản của Bộ Công an liệu có trái luật?

    Theo luật Hôn nhân và Gia đình 2000 thì nam và nữ được quyền kết hôn với nhau khi đáp ứng các điều kiện quy định tại điều 9 và không thuộc trường hợp cấm tại điều 10.

    Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính.

    Tuy nhiên, tại Quyết định số1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về tiêu chuẩn chính trị của cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân thì: yếu tố lý lịch được mang ra để đánh giá điều kiện kết hôn; nếu như gia đình của người bạn đời chiến sỹ công an có hành vi vi phạm pháp luật, vi phạm chủ trương, đường lối của Đảng thì việc kết hôn sẽ không thực hiện được (Xem thêm tại đây).

    Như vậy, nam nữ trong ngành công an muốn kết hôn với nhau thì phải thỏa quy định tại Luật Hôn nhân và gia đình đồng thời đáp ứng điều kiện lý lịch do Bộ Công an quy định.

    Phải chăng yếu tố lý lịch của Bộ Công an là rào cản của tình yêu và trái luật hay không?

     

    Cập nhật bởi BachHoLS ngày 10/06/2013 08:06:04 SA Cập nhật bởi phamthanhhuu ngày 07/06/2013 05:01:47 CH Cập nhật bởi phamthanhhuu ngày 07/06/2013 09:19:08 SA Cập nhật bởi phamthanhhuu ngày 07/06/2013 09:17:25 SA Cập nhật bởi phamthanhhuu ngày 07/06/2013 09:15:34 SA
     
    46871 | Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn phamthanhhuu vì bài viết hữu ích
    admin (18/07/2013) linhsa_90 (18/07/2013) minhanhphanams (18/07/2013) minhthao1980 (07/06/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #276121   18/07/2013

    linhsa_90
    linhsa_90

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Bạn nói theo đạo Cao Đài thì không phải là yếu tố được xét đến đâu, bạn có thể nói rõ hơn được không, vậy có ảnh hưởng gì không chứ, cảm ơn nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #276126   18/07/2013

    maiphd
    maiphd

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2013
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 615
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 33 lần


    linhsa_90 viết:

    Bạn nói theo đạo Cao Đài thì không phải là yếu tố được xét đến đâu, bạn có thể nói rõ hơn được không, vậy có ảnh hưởng gì không chứ, cảm ơn nhiều.

    Trong việc xét lý lịch nhân thân theo mình biết tôn giáo là đạo Cao Đài không bị ảnh hưởng đến yếu tố xét. Chỉ có một số tôn giáo là bị rơi vào tầm theo dõi chứ không phải yếu tố để cấm.

     
    Báo quản trị |  
  • #276133   18/07/2013

    linhsa_90
    linhsa_90

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Còn theo mình tìm hiểu thì đạo Cao Đài thì không được bạn ạ, nên mình mới thắc mắc là đạo Cao Đài và đạo Phật cũng giống nhau mà cái được cái không được đó bạn, Nhưng cũng mong là như bạn nói không bị ảnh hưởng gì. Cám ơn bạn rất nhiều. 

     
    Báo quản trị |  
  • #292054   17/10/2013

    kuteo2000
    kuteo2000

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho hỏi tý được k ạk....ny e và e mún cưới nhau....e đang học công an.....mà 3 của ny e có bị kiện dân sự và chỉ bị phạt hành chính vậy lý lịch của người yêu em có được để 2 đứa lấy nhau k ạk

     

     
    Báo quản trị |  
  • #292062   17/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14680)
    Số điểm: 101650
    Cảm ơn: 3363
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    @kuteo2000 : Bạn hỏi cơ quan bạn í, chỉ có họ mới cho câu trả lời chính xác được thôi

     
    Báo quản trị |  
  • #292114   18/10/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Đúng rồi, về quy định luật HNGĐ thì không có cấm 2 bạn kết hôn trong trường hợp này, nhưng về quy định riêng trong cơ quan thì có thể khác, người ta nói "phép vua thua lệ làng" mà.

     
    Báo quản trị |  
  • #374737   17/03/2015

    nguyenkhacdung1993
    nguyenkhacdung1993

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    e đang học cảnh sát, ông nội của ny e từng đi lính ngụy vậy chúng e có đc cưới nhau ko

     

     
    Báo quản trị |