DanLuat 2015

Ranh giới giữa “con mới đẻ” và “trẻ em”

Chủ đề   RSS   
  • #314844 21/03/2014

    HuyenVuLS
    Top 150
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 20028
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 568 lần
    SMod

    Ranh giới giữa “con mới đẻ” và “trẻ em”

    Điều 94 Bộ luật Hình sự quy định về tội Giết con mới đẻ, theo đó: “Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà giết con mới đẻ hoặc vứt bỏ đứa trẻ đó dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm”.

    Vậy như thế nào là “con mới đẻ”?

    Xác định ranh giới giữa “con mới đẻ” và “trẻ em” là vô cùng quan trọng và ảnh hưởng đến hậu quả pháp lý sau này.

    Nếu là giết con mới đẻ thì hình phạt tối đa chỉ là 2 năm tù, còn giết trẻ em thì hình phạt tối đa lên đến tử hình.

    Theo Nghị quyết số 04-HĐTPTANDTC/NQ về việc hướng dẫn áp dụng một số quy định trong phần các tội phạm của Bộ luật Hình ngày 29/11/1986 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án Nhân dân Tối cao thì con mới đẻ là đứa trẻ mới sinh ra trong bảy ngày trở lại. Nghĩa là, qua ngày thứ tám thì hành vi mẹ giết con sẽ cấu thành tội giết người theo khoản 1 điều 93 Bộ luật Hình sự.

    Mặt khác, không phải trường hợp nào mẹ giết con trong bảy ngày trở lại cũng chỉ bị truy tố theo Điều 94 với Tội giết con mới đẻ mà phải thỏa yếu tố:

    Người mẹ này chịu ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu (như: khiếp sợ trước dư luận chê bai về việc mang thai và đẻ con ngoài giá thú, hoặc trước dư lận khắc nghiệt của nhà chồng cho đẻ con gái là tai họa v.v…) hoặc bị hoàn cảnh khác quan đặc biệt chi phối (như: đứa trẻ sinh ra có dị dạng…). 

    Cập nhật bởi HuyenVuLS ngày 21/03/2014 10:44:41 SA
     
    5663 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn HuyenVuLS vì bài viết hữu ích
    ntdieu (21/03/2014) nguyentruongphong (21/03/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314853   21/03/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 406 lần


    Mặc dù Nghị quyết 04-HĐTPTANDTC/NQ năm 1986 không còn phù hợp nhưng việc hướng dẫn khái niệm "con mới đẻ" là đứa trẻ mới sinh trong 07 ngày trở lại vẫn chưa bị thay đổi. Đây chính là ranh giới để phân biệt "con mới đẻ" và "trẻ em" và hiện nay rất nhiều Tòa án áp dụng quy định này để xét xử các vụ án theo Điều 94 Bộ luật hình sự hiện hành. Chủ thể của tội này chỉ có thể là mẹ ruột của đứa trẻ và người mẹ chỉ bị kết tội khi có hậu quả là đứa trẻ chết.

    Cập nhật bởi khoathads ngày 21/03/2014 11:32:20 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    ntdieu (21/03/2014)

0 Thành viên đang online
-