Ràng buộc của Hợp đồng lao động và NSDLĐ là như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #569387 26/03/2021

    uyenngo224

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Ràng buộc của Hợp đồng lao động và NSDLĐ là như thế nào?

    Xin chào các Luật sư,

    Em năm nay mới ra trường và đang đảm nhiệm vị trí Hành chính cho 1 công ty quản lý chuỗi cà phê và đồ ăn, hiện tại trước năm 2021 công ty có làm Hợp đồng lao động thời vụ (6 tháng/lần) cho tất cả các nhân viên cửa hàng, nhưng năm nay HĐLĐTV đã không được sử dụng nữa, vậy nếu em làm HĐLĐ không xác định thời hạn cho toàn bộ nhân viên thì công ty sẽ phải chịu những trách nhiệm gì ạ? Có phải đóng 100% các loại BHXH/BHYT/BHTN không, vì các bạn tương đối ra vào liên tục chứ là, không gắn bó.

    Mong các Luật sư trả lời giúp em ạ!

    Em xin cảm ơn.

     
    326 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn uyenngo224 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569423   27/03/2021

    Ngnet
    Ngnet

    Sơ sinh


    Tham gia:12/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn, vấn đề bạn đang quan tâm ở đây là công ty có phải đóng BHXH/BHYT/BHTN cho người lao động hay không?

    Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội quy định: Người lao động thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc bao gồm: “Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng” .

    Như vậy bên bạn khi ký hợp đồng lao động 6 tháng đã phải đóng rồi chứ không phải là năm 2021 khi ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn mới phải đóng đâu bạn. 

    Còn việc bên bạn có ký hợp đồng lao động nhưng không đóng BH cho nhân viên vì nhân viên vào ra liên tục thì cái này phải chấp nhận rủi ro nếu như có thanh tra và bị phạt thôi. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ngnet vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/03/2021)
  • #569835   31/03/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


    Bản chất thì hợp đồng lao động kể cả hợp đồng thời vụ mà có thời hạn là từ 01 tháng trở lên là phải đóng các loại bảo hiểm rồi. Quy định mới bỏ hợp đồng thời vụ nên phải ký hợp đồng xác định thời hạn, có thời hạn dưới 36 tháng là được. Nhưng mà chỉ được ký tối đa 2 lần thôi, lần thứ 3 là phải ký không xác định rồi chị.

     
    Báo quản trị |