Ràng buộc của hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #535163 17/12/2019

    Minhtu6435

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Ràng buộc của hợp đồng lao động

    Hiện tôi là nhân viên bảo vệ của một công ty dịch vụ bảo vệ (công ty A). Công ty A phân công tôi làm bảo vệ cho một công ty khách hàng (công ty B). Trong quá trình làm việc tôi được biết công ty B có tuyển dụng người lao động nên tôi quyết định xin nghỉ việc bên công ty A kể từ ngày 1/1/2020 và xin việc làm bên công ty B. Nhưng giữa công ty A và công ty B có 1 sự ràng buộc trong hợp đồng là công ty B không được tuyển dụng tôi trong vòng 6 tháng kể từ ngày tôi nghỉ việc bên công ty A.

    Vậy xin luật sư tư vấn hợp đồng giữa công ty A và B có gián tiếp ảnh hưởng tới quyền tự do lao động của tôi hay không? Và công ty B có được tuyển dụng tôi làm người lao động hay không? Xin cảm ơn

     
    4111 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Minhtu6435 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535290   19/12/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Theo quy định, khi HĐLĐ chấm dứt thì quyền và nghĩa vụ của hai bên cũng chấm dứt luôn. Vì vậy, ngay cả trường hợp người lao động (NLĐ) ký vào văn bản “cam kết không làm việc cho đối thủ cạnh tranh trong vòng 2 năm sau khi nghỉ việc”, người sử dụng lao động (NSDLĐ) cũng không có cơ sở để yêu cầu bồi thường nếu lao động đó vẫn đi làm việc cho một NSDLĐ khác.

    Theo quy định tại Điều 16 Bộ Luật Lao động thì bạn có quyền làm việc cho bất kỳ NSDLĐ nào mà pháp luật không cấm…. Thậm chí, theo Khoản 3 Điều 30 Bộ Luật Lao động, ngay tại thời điểm đang làm việc (thời điểm HĐLĐ đã ký với công ty vẫn còn hiệu lực), bạn vẫn có quyền ký thêm một hoặc nhiều HĐLĐ với NSDLĐ khác, miễn là bảo đảm được việc thực hiện đầy đủ các điều khoản trong hợp đồng đã giao kết. Về cam kết không làm việc cho bất kỳ công ty có chức năng tương ứng nào khác thì Luật lao động chỉ quy định về việc: "Khi người lao động làm việc có liên quan trực tiếp đến bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ theo quy định của pháp luật, thì người sử dụng lao động có quyền thỏa thuận bằng văn bản với người lao động về nội dung, thời hạn bảo vệ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, quyền lợi và việc bồi thường trong trường hợp người lao động vi phạm" (Khoản 2 Điều 23 Bộ luật lao động 2012). Vì vậy, bạn có nghĩa vụ bảo vệ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ nhưng công ty không có quyền hạn chế việc bạn làm việc tại các công ty khác trong cùng lĩnh vực.

    Như vậy, nếu trường hợp cả bạn và Công ty A đều tự nguyện xác lập cam kết (thỏa thuận) không làm việc cho Công ty B thì điều này được coi là hợp pháp. Bởi, bạn có quyền tự do lao động, tuy nhiên chính bạn là người lao động đã từ bỏ quyền của mình bằng thỏa thuận trên thì bạn phải có nghĩa vụ tuân theo thỏa thuận và phải chịu chế tài (bồi thường) nếu vi phạm.

    Sau khi bạn nghỉ việc tại công ty cũ thì thỏa thuận cấm làm việc cho công ty B chỉ có hiệu lực nếu được xác lập bằng một văn bản độc lập, song song với hợp đồng lao động. Còn nếu trường hợp được ghi nhận luôn trong hợp đồng lao động thì sau khi bạn nghỉ việc, vô hình chung thỏa thuận này cũng vô hiệu bởi hợp đồng lao động đã hết hiệu lực (chấm dứt).

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/12/2019) Minhtu6435 (19/12/2019)
  • #535311   19/12/2019

    Minhtu6435
    Minhtu6435

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    ràng buộc hợp đồng

    Xin cảm ơn luật sư đã phản hồi. Vậy từ phản hồi của luật sư thì công ty A không có bất kỳ quyền gì để cấm công ty B tuyển dụng tôi làm người lao động, kể cả khi giữa công ty A và công ty B có điều khoảng đó trong hợp đồng giữa 2 công ty? Thông tin thêm: giữa tôi và công ty A không có ký kết hợp đồng lao động, và tôi làm cho công ty A đã được 4 tháng. Công ty A chỉ cung cấp cho tôi 1 bảng quy định của công ty.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Minhtu6435 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/12/2019)
  • #535327   19/12/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Theo quy định, khi người lao động và công ty cũ chấm dứt hợp đồng thì đương nhiên mọi quyền và nghĩa vụ của hai bên cũng chấm dứt. Do đó, công ty cũ sẽ không thể ngăn cản bạn chuyển sang làm cho các công ty mới, trừ khi bạn và công ty cũ không có cam kết về việc bảo vệ bí mật kinh doanh, công nghệ như quy định nêu trên.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/12/2019) Minhtu6435 (19/12/2019)
  • #535351   20/12/2019

    Minhtu6435
    Minhtu6435

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Theo như tư vấn của luật sư thì tôi đã hiểu quyền tự do lao động của tôi. Nhưng thắc mắc chính của tôi ở đây là ràng buộc trong hợp đồng giữa công ty A và B, không phải giữa A và tôi (vì công ty A và tôi không có hợp đồng nên không có ràng buộc). Khi công ty B ký hợp đồng thuê nhân viên từ công ty A thì A ràng buộc B rằng B không được tuyển người lao động từ công ty A 6 tháng kể cả khi người lao động đó đã nghỉ việc tại công ty A. Câu hỏi tôi muốn hỏi luật sư ở đây là:

    - Liệu công ty B có được phép sử dụng tôi làm người lao động trong thời hạn dưới 6 tháng kể từ khi tôi nghỉ việc bên công ty A hay không?(tôi nghỉ việc bên công ty A từ 01/01/2020)

    - Điều khoản trong hợp đồng giữa A và B có trái với quy định pháp luật hay không?

    Kính mong luật sư xem xét và có phản hồi sớm nhất. Xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Minhtu6435 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/12/2019)
  • #535410   21/12/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Trường hợp bạn hỏi đã được giải đáp cụ thể, nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, bạn hãy liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/