Rải đinh trên đường bị phạt bao nhiêu?

Chủ đề   RSS   
  • #532002 30/10/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (535)
    Số điểm: 4470
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 184 lần


    Rải đinh trên đường bị phạt bao nhiêu?

    Anh chị nào tư vấn hộ tôi trường hợp này với ạ, Tôi có người em vá xe, cách đây hai tuần thì cảnh sát giao thông phát hiện vợ của em tôi lén rải đinh trên đường để có xe cho em tôi sửa, gia đình hai em tôi rất khó khăn nhưng công an lại ra quyết định xử phạt đến 7.000.000 đồng, anh chị cho tôi hỏi mức phạt này có đúng quy định không? hay là họ đang muốn vòi vĩnh vợ chồng em tôi.
     
     
    1695 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    sunshine19 (31/10/2019) ThanhLongLS (31/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #532025   30/10/2019

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (234)
    Số điểm: 1419
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 14 lần


    Tình trạng rải đinh ra đường không chỉ gây hư hỏng cho phương tiện và đánh trực tiếp vào túi tiền mà còn tiềm ẩn nguy cơ xảy ra tai nạn giao thông. Pháp luật hiện hành đã có chế tài xử phạt khá nghiêm khắc đối với những người có hành vi  rải đinh trên đường.

    Cụ thể, theo khoản 6 Điều 11 của Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: Người có hành vi ném đinh, rải đinh hoặc vật sắc nhọn khác gây nguy hiểm đến người và phương tiện tham gia giao thông sẽ bị phạt tiền từ 6 triệu đến 8 triệu đồng và phải thu dọn đinh, vật sắc nhọn.

    Mức phạt nêu trên cũng áp dụng đối với người có hành vi đổ dầu nhờn hoặc các chất gây trơn khác trên đường bộ, chăng dây hoặc vật cản khác qua đường gây nguy hiểm cho người và phương tiện tham gia giao thông.

    Đáng chú ý, theo Điều 261 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017, người có hành vi rải vật sắc nhọn ra đường gây thương tích cho người đi đường hoặc làm chết người sẽ bị phạt tiền từ 30 triệu đồng - 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. 

    Do đó, việc Công an ra quyết định xử phạt 7 triệu đồng là đúng với quy định của pháp luật hiện hành.

     
    Báo quản trị |  
  • #532091   31/10/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 124 lần


    Đối với hành vi ném đinh, rải đinh hoặc vật sắc nhọn hoặc đổ dầu nhờn, các chất gây trơn khác trên đường bộ gây nguy hiểm đến người và phương tiện tham gia giao thông sẽ bị phạt tiền từ 06 - 08 triệu đồng theo quy định của Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

    Đây là hành vi đáng lên án, nên bị phạt 7 triệu đồng thì không oan đâu nhé, luật đã quy định rõ ràng về mức phạt rồi. Còn trường hợp rải đinh gây tai nạn chết người còn bị phạt nặng hơn nhiều làn như vậy

     

     
    Báo quản trị |  
  • #532115   31/10/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1092)
    Số điểm: 10428
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 253 lần


    Dù là khó khăn nhưng nghĩ ra cách để phạm phạm như vậy là cũng không ổn rồi. Mức phạt rơi vào khoảng 6 đến 8 triệu tùy theo vi phạm. Mình có làm thì có chịu vậy, có thể nhũng gia đình khó khăn khác người ta cũng bị hư xe vì hành vi này thì  mình cũng mang tội

     

     
    Báo quản trị |  
  • #532232   31/10/2019

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (502)
    Số điểm: 3855
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 83 lần


    Căn cứ vào Điều 11 Nghị định 46/2016/NĐ-CP: Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ
     
    Tại khoản 6. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    a) Ném đinh, rải đinh hoặc vật sắc nhọn khác, đổ dầu nhờn hoặc các chất gây trơn khác trên đường bộ; chăng dây hoặc các vật cản khác qua đường gây nguy hiểm đến người và phương tiện tham gia giao thông;
    ...
     
    Như vậy với hành vi của các đối tượng trên sẽ bị xử phạt từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Vợ em bạn bị phạt 7 triệu đồng là hoàn toàn phù hợp.
     
    Còn theo Điều 261 Bộ Luật Hình sự 2015 thì Tội cản trở giao thông đường bộ được quy đinh như sau: 
     
    “1. Người nào đào, khoan, xẻ, san lấp trái phép công trình giao thông đường bộ; đặt, để, đổ trái phép vật liệu, phế thải, rác thải, vật sắc nhọn, chất gây trơn…, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Làm chết nhiều người thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm”
     
    => Nếu đủ yếu tố cấu thành tội phạm, vợ em bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
     
    Báo quản trị |  
  • #533599   27/11/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 172 lần


    Hành vi rải đinh trên đường bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền từ 6 đến 8 triệu đồng. Trường hợp có dấu hiệu tội phạm thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự và phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại về dân sự (nếu có). Vì vậy trường hợp bị phạt như trên là đúng quy đỉnh rồi nhé bạn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #534313   01/12/2019

    Hành vi rải đinh trên đường với mức phạt từ 6 triệu đồng đến 8 triệu đồng theo mình là hợp lý. Thứ nhất hành vi này rất khó phát hiện, khó quy trách nhiệm cho người thực hiện hành vi này, mà nếu có phạt hiện thì cũng khó mà biết người này đã rải đinh trong bao lâu rồi và rải những đoạn đường nào. Thứ hai là gây tai nạn giao thông và làm thiệt hại tài chính cho những người này.

     
    Báo quản trị |  
  • #536704   02/01/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (387)
    Số điểm: 2500
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 49 lần


    Rải đinh trên đường đây có thể được coi là hành vi cố ý giết người vì nếu người đi đường cán phải những cây đinh, té xuống đường, gây chấn thương thậm chí hoàn toàn có thể xảy ra các vụ tai nạn chết người. Theo quan điểm của tôi phải quy tội cố ý giết người, phải truy tố chứ không nên chỉ phạt hành chính đối với hành vi này nữa, chỉ có như vậy mới có tính răn đe mạnh mẽ đối với các đối tượng thực hiện hành vi này.

     

     

     
    Báo quản trị |