Rắc rối về kê khai nguồn vốn

Chủ đề   RSS   
  • #4457 19/01/2010

    dangche

    Mầm

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 680
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Rắc rối về kê khai nguồn vốn

    Em xin chào Luật Sư !

    Em đang gặp một vấn đề rắc rối mong Luật Sư tư vấn giúp em!

    Hiện em mới nhận làm kế toán cho 1 CTY TNHH MTV .Cty này mói thành lập và nhận được giấy CNĐKKD và MST cấp ngày 05/01/2010.Em đã nộp hồ sơ xin mua hóa đơn lên Chi Cục Thuế và nộp thuế môn bài năm 2010.Chi cục thuế hẹn đến ngày 22/1/2010 sẽ đến khảo sát thực tế để tiến hành bán hóa đơn.

    Khi đăng ký giấy phép kinh doanh thì CTy này không khai có nguồn vốn cố định như nhà kho.Nhưng nay Giám Đốc muốn kê khai nguồn vốn này vào.Vậy em phải bổ sung những giấy tờ gì và gởi lên những cơ quan nào ?

    Còn nữa là GĐ cty này muốn cho anh bạn góp vốn vào và làm PGĐ của cty để tiện giao dịch thay GĐ (anh bạn này có mấy chiếc xe tải để vận chuyển hàng hóa). Vậy em phải bổ sung những giấy tờ gì;nộp ở những cơ quan nào ?
    Và lúc đó CTy sẽ  đổi thành CTYTNHH hai thành viên phải không;hay là còn cách nào khác có lợi hơn không?
    Mong luật sư tư vấn cho em sớm nhất.

    Em xin chân thành cảm ơn luật sư.

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 22/09/2010 10:15:10 AM
     
    8381 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4458   19/01/2010

    huynhnong
    huynhnong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2009
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Điều chỉnh vốn và thành viên Công ty TNHH một thành viên

    Theo thông tin bạn cung cấp, tôi hiểu rằng Công ty bạn đang làm việc là Công ty TNHH một thành viên là cá nhân, và chủ sở hữu cũng đồng thời là Giám Đốc của Công ty.

    Công ty đã được cấp Giấy Chứng nhận đăng ký kinh doanh, và nay chủ sở hữu mong muốn tăng vốn điều lệ của Công ty bằng cách kê khai bổ sung nguồn tài sản cố định và huy đồng vốn từ người khác.

    Quy định tại Điều 76 Luật Doanh nghiệp, một khi Công ty TNHH một thành viên huy động vốn từ người khác sẽ phải thực hiện thủ tục chuyển đổi thành Công ty TNHH hai thành viên trở lên.

     Lúc này Công ty của bạn cần nộp 01 bộ hồ sơ lên Phòng Đăng ký kinh doanh nơi Công ty đã đăng ký kinh doanh để tiến hành chuyển đổi.

    Hồ sơ bao gồm:

    (i) Giấy đề nghị chuyển đổi loại hình doanh nghiệp;

    (ii) Điều lệ Công ty chuyển đổi (theo Điều 22 Luật Doanh nghiệp);

    (iii) Danh sách thành viên Công ty (theo Điều 23 Luật Doanh nghiệp);

    (iv) Quyết định của Chủ sở hữu Công ty về việc huy động thêm vốn góp;

    (v) Bản sao Giấy chứng nhận Đăng ký kinh doanh;

    (vi) Giấy tờ chứng thực cá nhân (còn hiệu lực) đối với thành viên mới. Trường hợp, không muốn chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, thì chủ sở hữu có thể tự tăng vốn điều lệ công ty bằng nguồn vốn vay.

    Thủ tục tăng vốn điều lệ được thực hiện theo Điều 30 Nghị định 88/2006/NĐ-CP. Bên cạnh đó, chủ sở hữu có quyền thuê người khác, bổ nhiệm chức danh Phó Giám Đốc để giúp việc cho mình (Điều 70, Điều 74 Luật Doanh nghiệp).

    Thân ái chào bạn.
    Luật sư HUỲNH VĂN NÔNG (www.shlaw.vn)
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 22/09/2010 10:16:55 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #4464   21/01/2010

    dangche
    dangche

    Mầm

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 680
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    em xin cam ơn Luật Sư nhiều!
     
    Báo quản trị |  
  • #4465   21/01/2010

    huynhnong
    huynhnong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2009
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Không có chi
     
    Báo quản trị |  
  • #4474   21/01/2010

    nguoi_dien000
    nguoi_dien000

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi xin bổ sung như sau:

    Thứ nhất, nhà kho là bất động sản nên nếu cty bạn muốn tăng vốn điều lệ bằng cách đưa nguồn vốn cố định này vào vốn điều lệ thì phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà kho này cho cty.

    Giá trị quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà kho cần được cơ quan chuyên môn tiến hành định giá hoặc các thành viên cty thoả thuận định giá. Các giấy tờ xác nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà kho này của cty phải được gửi kèm hồ sơ chuyển đổi loại hình doanh nghiệp mà cty bạn gửi lên Phòng ĐKKD - Sở Kế hoạch và Đầu tư.

    Thứ hai, về việc góp vốn của thành viên mới. Cần xác định thành viên mới góp vốn vào cty bạn thì vốn góp đó là quyền sở hữu xe tải hay bằng tiền mặt.

    Nếu là quyền sở hữu xe thì cũng phải định giá và làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho cty như trường hợp nhà kho trên. Nếu góp vốn bằng tiền mặt thì không cần. Tuy nhiên cần phải có biên bản cam kết góp vốn gửi kèm theo.

    Thân ái! 

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 22/09/2010 10:17:42 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #45311   09/03/2010

    quancct
    quancct

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Rắc rối về kê khai nguồn vốn

    Tôi là chủ DNTN thành lập năm 2006, DN của tôi đăng ký vốn kinh doanh là 1 tỷ đồng. Trên sổ kế toán của DN chỉ phản ánh số vốn là 10 triệu sau đó đi vay 1 tỷ. Khi kiểm tra thuế năm 07-08 cơ quan thuế không chấp nhận chi phí lãi vay tương ứng 990 triệu khi xác định TNCT. Như vậy đúng không?
     
    Báo quản trị |  
  • #45312   09/03/2010

    huynhnong
    huynhnong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2009
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    V/v: Khấu trừ chi phí khi tính thuế TNDN đối với DNTN

    Theo quy định tại công văn số 11971/BTC-TCT ngày 26/8/2009, thì chủ doanh nghiệp thư nhân có nghĩa vụ nộp thuế thu nhập doanh nghiệp và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân đối với phần thu nhập còn lại sau khi doanh nghiệp đã nộp thuế thu nhập doanh nghiệp.

    Trừ các khoản thu nhập khác: thu nhập từ trúng thưởng, thừa kế, quà tặng… - không liên quan đến hoạt động của doanh nghiệp tư nhân thì phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

    Theo thông tin bạn cung cấp, khi khấu trừ thuế thu nhập cá nhân, cơ quan thuế không chấp nhận khấu trừ phần lãi vay vốn cho hoạt động của doanh nghiệp. Điều này là phù hợp với các quy định của pháp luật.

    Bởi phần lãi do vay vốn phục vụ hoạt động doanh nghiệp nếu đáp ứng đủ các điều kiện tại khoản 1 mục IV phần C Thông tư 130/2008/TT-BTC thì sẽ được khấu trừ khi tính thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

    Tuy nhiên, đối với khoản chi phí lãi vay tương ứng với 990 triệu sẽ không được xem là chi phí hợp lý, và sẽ không được khấu trừ khi tính thuế TNDN. Bởi khi đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp đã đăng ký vốn doanh nghiệp là 01 tỷ đồng.

    Nghĩa là doanh nghiệp đã có sẵn 01 tỷ đồng, và mọi hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp sẽ được thực hiện dựa trên nguồn vốn nói trên.

    Trường hợp, số vốn doanh nghiệp đã đăng ký (01 tỷ đồng) không đủ đáp ứng nhu cầu hoạt dộng của doanh nghiệp, và doanh nghiệp phải vay thêm vốn để hoạt động, thì tiền lãi phát sinh lúc này mới được xem là chi phí hợp lý để khấu trừ khi tính thuế TNDN.

    Thân ái chào bạn

    Luật sư HUỲNH VĂN NÔNG

    (www.shlaw.vn)

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 22/09/2010 10:18:39 AM
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: