Ra đường không có CMND có bị cảnh sát phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #556010 28/08/2020

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 191 lần


    Ra đường không có CMND có bị cảnh sát phạt không?

    Hôm rồi lúc 12h đêm trên đường đi làm về, em có bị hai anh chiến sĩ công an trong đó có một anh cơ động và một anh giao thông. Giấy tờ xe của em thì đầy đủ nhưng em lại không đem theo chứng minh nhân dân. Lúc đó em bị hai anh nhắc nhở nói lần sau phải đem theo nếu không lần sau mà gặp sẽ bị phạt? anh chị cho em hỏi họ nói như vậy có đúng không?
     
    Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:
     
    Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    - Không xuất trình chứng minh nhân dân (hoặc giấy tờ tương đương như: căn cước công dân, hộ chiếu) khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền.
     
    Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:
     
    Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp bạn không mang theo chứng minh nhân dân thì có thể bị xử phạt theo quy định của pháp luật. Việc các chiến sĩ công an nhắc nhở bạn như vậy là hoàn toàn phù hợp.
     
    1812 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556049   28/08/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3357
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 69 lần


    Về vấn đề ra đường không có chứng minh nhân dân có bị cảnh sát phạt không nêu trên, theo quan điểm cá nhân của mình thì còn cần phụ thuộc vào việc yêu cầu kiểm tra có đùng quy định hay không. Với bài viết của bạn mình có góp ý chút về chính tả "chứng minh nhân dân" và bạn coi lại thử link dẫn văn bản. 

     
    Báo quản trị |  
  • #556848   31/08/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1291)
    Số điểm: 11442
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 263 lần


    Công dân được sử dụng Chứng minh nhân dân của mình làm chứng nhận nhân thân và phải mang theo khi đi lại, giao dịch; xuất trình khi người có thẩm quyền yêu cầu kiểm tra, kiểm soát. Số Chứng minh nhân dân được dùng để ghi vào một số loại giấy tờ khác của công dân.
     
    Đồng ý với bạn, Đối với hành vi không xuất trình chứng minh nhân dân khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền sẽ bị xử phạt hành chính với hình thức là phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #557068   31/08/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (514)
    Số điểm: 3406
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 68 lần


    Cảm ơn thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ. Mình có thấy trên các bộ phim nước có quy định về việc kiểm tra giấy chứng minh nhân dân không có sẽ bị xử phạt hoặc phải kêu người đến bảo lãnh, cứ tưởng Việt Nam mình không có quy định, không ngờ là vẫn có chỉ tại mình không biết mà thôi.

     

     
    Báo quản trị |