DanLuat 2015

Ra Bản án hay Quyết định công nhận sự thoả thuận

Chủ đề   RSS   
  • #59935 08/09/2010

    nongtrang_kb

    Mầm

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Ra Bản án hay Quyết định công nhận sự thoả thuận

    Trong vụ án dân sự, A khởi kiện B về đòi bồi thường thiệt hại do sức khoẻ bị xậm phạm. Toà án tiến hành hoà giải nhưng các bên đương sự không thoả thuận được, Tòa án tiến hành đưa vụ án ra xét xử. Đến phần tranh luận thì các bên đương sự thoả thuận được việc bồi thường. Hỏi trong trường hợp trên Hội đồng xét xử ra Bản án hay Quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự. (Nếu ra Quyết định thì bạn nào có mẫu không?)./.
     
    21224 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60159   09/09/2010

    lstung
    lstung
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn! Trong vụ kiện dân sự, Tòa án sẽ tiến hành hòa giải, nếu hòa giải không thành thì Tòa sẽ đem ra xét xử. trong quá trình xét xử, nếu các đương sự hòa giải được với nhau thì Tòa án ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các bên. Như vậy đây là quyết định chứ không không phải bản án.
    Trân trọng!

    Chuyên viên: Lê văn Tùng

    VPLS GIA ĐỊNH VÀ CỘNG SỰ

    số 08 Đặng văn Bi, P.Bình Thọ, Q.Thủ Đức, Tp.HCM

    ĐT: 0908 559 880

    Email: levantung31@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #60166   09/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào các bạn!
    Tôi đồng ý với lstung là trường hợp trên, Hội đồng xét xử phải ra quyết định Công nhận sự thỏa thuận của các đương sự chứ không phải ra bản án. Tuy nhiên, có lẽ nongtrang_kb còn muốn tìm hiểu làm thế nào để ra quyết định mà không vi phạm thủ tục tố tụng.

     Theo quy định tại điều 220 của BLTTDS và hướng dẫn tại mục 8 phần III Nghị quyết số 02/2006/NQ-HĐTP thì việc công nhận sự thoả thuận của các đương sự tại phiên toà được thực hiện trước khi chuyển sang phần xét hỏi. Còn tình huống bạn nongtrang_kb đưa ra lại đến phần tranh luận rồi. Chính vì quy định này mà có nhiều Thẩm phán cho rằng đến giải đoạn tranh luận thì không được ra quyết định nữa mà phải ra bản án.

    Tuy nhiên đó là một cách hiểu sai lầm, vi phạm nghiêm trọng nguyên tắc quyền quyết định và tự định đoạt của đương sự. Trong trường hợp này, phải coi đó là tình tiết của vụ án chưa được xem xét, Hội đồng xét xử cần căn cứ Điều 235 BLTTDS để quyết định trở lại việc hỏi rồi mới ra quyết định.
    Trân trọng!
    Cập nhật bởi admin ngày 09/09/2010 08:51:40 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #60177   09/09/2010

    nongtrang_kb
    nongtrang_kb

    Mầm

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Đồng ý với quan điểm của các bạn nhưng nếu ra Quyết định thì không thấy có mẫu Hội đồng xét xử?
     
    Báo quản trị |  
  • #60179   09/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Đúng là Nghị quyết 02/2006/NQ-HĐTP không ban hành mẫu này. Có lẽ bạn phải chỉnh sửa quyết định công nhận do Thẩm phán ban hành để tự soạn thảo cho phù hợp thôi. 
    Cập nhật bởi admin ngày 09/09/2010 08:59:01 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #60610   13/09/2010

    nongtrang_kb
    nongtrang_kb

    Mầm

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Vậy cũng trong trường hợp như trên nhưng trong vụ án Hôn nhân gia đình, các đương sự thuận tình ly hôn thì Toà án ra QĐ thoả thuận của các đương sự hay QĐ công nhận thuận tình ly hôn và sự thoả thuận của các đương sự?
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nongtrang_kb vì bài viết hữu ích
    ngocninhntd (29/07/2015)
  • #307865   22/01/2014

    talaquaden
    talaquaden

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    BachThanhDC viết:
    Chào các bạn!
    Tôi đồng ý với lstung là trường hợp trên, Hội đồng xét xử phải ra quyết định Công nhận sự thỏa thuận của các đương sự chứ không phải ra bản án. Tuy nhiên, có lẽ nongtrang_kb còn muốn tìm hiểu làm thế nào để ra quyết định mà không vi phạm thủ tục tố tụng.

     Theo quy định tại điều 220 của BLTTDS và hướng dẫn tại mục 8 phần III Nghị quyết số 02/2006/NQ-HĐTP thì việc công nhận sự thoả thuận của các đương sự tại phiên toà được thực hiện trước khi chuyển sang phần xét hỏi. Còn tình huống bạn nongtrang_kb đưa ra lại đến phần tranh luận rồi. Chính vì quy định này mà có nhiều Thẩm phán cho rằng đến giải đoạn tranh luận thì không được ra quyết định nữa mà phải ra bản án.

    Tuy nhiên đó là một cách hiểu sai lầm, vi phạm nghiêm trọng nguyên tắc quyền quyết định và tự định đoạt của đương sự. Trong trường hợp này, phải coi đó là tình tiết của vụ án chưa được xem xét, Hội đồng xét xử cần căn cứ Điều 235 BLTTDS để quyết định trở lại việc hỏi rồi mới ra quyết định.
    Trân trọng!

     

    Bạn ơi! bạn có văn bản hướng dẫn cụ thể nào không? hay là bạn cũng "cho rằng" vậy?

     
    Báo quản trị |  
  • #111835   20/06/2011

    tuantao
    tuantao

    Sơ sinh

    Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cũng như trường hợp trên thôi bạn à
     
    Báo quản trị |  
  • #178680   15/04/2012

    kakahura
    kakahura

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    vậy cho mình hỏi nếu tại phiên tòa phúc thẩm, trước khi xét xử hai bên thỏa thuận được với nhau để giải quyết vụ án thì tòa sẽ ra quyết định công nhận thỏa thuận hay ra bản án. T
    òa phúc thẩm không ra quyết định công nhận được hay không?
     
    Báo quản trị |  
  • #178737   16/04/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    kakahura viết:
    vậy cho mình hỏi nếu tại phiên tòa phúc thẩm, trước khi xét xử hai bên thỏa thuận được với nhau để giải quyết vụ án thì tòa sẽ ra quyết định công nhận thỏa thuận hay ra bản án. Tòa phúc thẩm không ra quyết định công nhận được hay không?


    Chào bạn!

    Trong quá trình giải quyết vụ án dân sự tại cấp phúc thẩm, pháp luật không quy định việc Tòa án ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự, mà HĐXX phúc thẩm phải ra bản án phúc thẩm sửa bản án sơ thẩm, công nhận sự thỏa thuận của các đương sự.

    Vấn đề này được quy định tại Điều 270 BLTTDS. Tuy Điều 270 quy định về việc công nhận sự thỏa thuận của các đương sự tại phiên tòa phúc thẩm. Nhưng hướng dẫn thi hành điều luật này, tại mục 5 Phần III Nghị quyết số05/2006/NQ-HĐTP quy định cụ thể như sau:

    5. Về Điều 270 của BLTTDS

    5.1. Trường hợp trước khi mở phiên toà phúc thẩm, các đương sự đã tự thoả thuận được với nhau về việc giải quyết vụ án và các đương sự yêu cầu Tòa án cấp phúc thẩm công nhận sự thỏa thuận của họ, thì Tòa án yêu cầu các đương sự  làm văn bản ghi rõ nội dung thỏa thuận và nộp cho Tòa án cấp phúc thẩm để đưa vào hồ sơ vụ án. Văn bản này được coi như chứng cứ mới bổ sung. Tại phiên toà phúc thẩm Hội đồng xét xử phúc thẩm phải hỏi lại các đương sự về thỏa thuận của họ là có tự nguyện hay không và xem xét thoả thuận đó có trái pháp luật hoặc đạo đức xã hội hay không; nếu thoả thuận của họ là tự nguyện, không trái pháp luật, đạo đức xã hội, thì Hội đồng xét xử vào phòng nghị án thảo luận và ra bản án phúc thẩm sửa bản án sơ thẩm, công nhận sự thỏa thuận của các đương sự.

    5.2. Tại phiên toà phúc thẩm nếu các đương sự thoả thuận được với nhau về việc giải quyết vụ án thì thoả thuận này phải được ghi vào biên bản phiên toà. Nếu xét thấy thoả thuận của các đương sự là tự nguyện không trái pháp luật hoặc đạo đức xã hội, thì Hội đồng xét xử vào phòng nghị án thảo luận và ra bản án phúc thẩm sửa bản án sơ thẩm, công nhận sự thoả thuận của các đương sự.

    5.3. Trong các trường hợp được hướng dẫn tại tiểu mục 5.1 và 5.2 mục 5 này, Hội đồng xét xử cần hướng dẫn cho các đương sự thoả thuận về trách nhiệm chịu án phí sơ thẩm; nếu họ không thoả thuận được, thì Hội đồng xét xử phúc thẩm quyết định theo quy định của pháp luật về án phí.

    Như vậy, trước khi xét xử (tức là trước khi mở phiên tòa phúc thẩm) nếu các đương sự tự thỏa thuận được với nhau về việc giải quyết vụ án thì Tòa án cấp phúc thẩm phải thực hiện theo quy định tại tiểu mục 5.1 nói trên để mở phiên tòa phúc thẩm và ban hành bản án phúc thẩm sửa bản án sơ thẩm, công nhận sự thỏa thuận của các đương sự nếu sự thỏa thuận đó là tự nguyện, không trái pháp luật, không trái đạo đức xã hội.

    Thân!
    .







    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    kakahura (16/04/2012)
  • #178839   16/04/2012

    kakahura
    kakahura

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    cảm ơn bạn nhiều nha
     
    Báo quản trị |