Quyết toán và lập báo cáo tài chính

Chủ đề   RSS   
  • #58273 20/08/2010

    Mr_Sea

    Mầm

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyết toán và lập báo cáo tài chính

    Tôi xin hỏi luật sư:

    Một doanh nghiệp vừa và nhỏ quyết toán, lập báo cáo tài chính và ký lập vào ngày 31 tháng 12 có đúng về chế độ báo cáo tài chính không?

    Nếu không đúng thì theo quy định nào?
     
    9656 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #58296   20/08/2010
    Được đánh dấu trả lời

    LS_NguyenThanhDam
    LS_NguyenThanhDam
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 622
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Khoản 1, Điều 30 Luật Kế toán 2003 quy định:

    Đơn vị kế toán phải lập báo cáo tài chính vào cuối kỳ kế toán năm; trường hợp pháp luật có quy định lập báo cáo tài chính theo kỳ kế toán khác thì đơn vị kế toán phải lập theo kỳ kế toán đó.

    Điều 13 Luật Kế toán 2003 quy định: Kỳ kế toán gồm kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng và được quy định như sau:

    a) Kỳ kế toán năm là mười hai tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng 01 đến hết ngày 31 tháng 12 năm dương lịch. Đơn vị kế toán có đặc thù riêng về tổ chức, hoạt động được chọn kỳ kế toán năm là mười hai tháng tròn theo năm dương lịch, bắt đầu từ đầu ngày 01 tháng đầu quý này đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý trước năm sau và thông báo cho cơ quan tài chính biết;

    b) Kỳ kế toán quý là ba tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng đầu quý đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý;

    c) Kỳ kế toán tháng là một tháng, tính từ đầu ngày 01 đến hết ngày cuối cùng của tháng.

    Như vậy, doanh nghiệp bạn hởi nếu chọn kỳ kế toán năm là mười hai tháng tròn theo năm dương lịch thì việc lập báo cáo tài chính và ký lập ngày 31 tháng 12 là phù hợp về chế độ báo cáo tài chính.

    Luật sư Nguyễn Thanh Đạm Điện thoại : 0989 350 262
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 25/09/2010 09:40:15 AM

    Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

    Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

    Điện thoại : 0989 350 262

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

Điện thoại : 0989 350 262