DanLuat 2015

Quyết toán thuế TNCN cho nhân viên

Chủ đề   RSS   
  • #452177 20/04/2017

    hoangthuhang21090

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2017
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Quyết toán thuế TNCN cho nhân viên

    E chào luật sự

    Công ty e trả lương cho nhân viên bằng chuyển khoản 100% , cho e hỏi những người không tham gia bảo hiểm được chuyển khoản thì cuối năm công ty em có quyết toán thuế TNCN không ạ. Em mới làm lên chưa có kinh nghiệm .

    Em nhờ các luật sư tư vấn giúp e .

     
    3012 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangthuhang21090 vì bài viết hữu ích
    trang_u (22/04/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #452334   22/04/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 39244
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1546 lần


    Ủa tại sao không tham gia bảo hiểm vậy bạn ? Không thuộc đối tượng bắt buộc tham gia BHXH hay sao bạn? 

     
    Báo quản trị |  
  • #452396   24/04/2017

    hoangthuhang21090
    hoangthuhang21090

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2017
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Vì bên mình có 1 số nhân viên họ đang hưởng chế độ hưu trí nên không phải tham gia BH trang_u ak 

     
    Báo quản trị |  
  • #454760   27/05/2017

    Chào bạn, về vấn đề của bạn minh xin giải đáp như sau:Cá nhân được người sử dụng lao động mua bảo hiểm nhân thọ (trừ bảo hiểm hưu trí tự nguyện), bảo hiểm không bắt buộc khác có tích lũy về phí bảo hiểm mà người sử dụng lao động hoặc doanh nghiệp bảo hiểm đã khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo tỷ lệ 10% trên khoản tiền phí bảo hiểm tương ứng với phần người sử dụng lao động mua hoặc đóng góp cho người lao động theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 14 Thông tư số 92/2015/TT-BTC thì không phải quyết toán thuế đối với phần thu nhập này.

     
    Báo quản trị |  
  • #462650   27/07/2017

    LS.Thanh
    LS.Thanh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2014
    Tổng số bài viết (75)
    Số điểm: 655
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 20 lần


    hoangthuhang21090 viết:

    E chào luật sự

    Công ty e trả lương cho nhân viên bằng chuyển khoản 100% , cho e hỏi những người không tham gia bảo hiểm được chuyển khoản thì cuối năm công ty em có quyết toán thuế TNCN không ạ. Em mới làm lên chưa có kinh nghiệm .

    Em nhờ các luật sư tư vấn giúp e .

    Có tham gia BHXH hay không tham gia mà có phát sinh thu nhập và có ủy quyền quyết toán thuế TNCN cho Cty thì đều phải quyết toán, Không tham gia BHXH thì xử theo luật BHXH, không quyết toán thuế thì xử theo luật thuế TNCN nhé.

    LS.Công Thành

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-