DanLuat 2015

Quyết toán thuế TNCN cho người làm cho 2 công ty trong một năm

Chủ đề   RSS   
  • #425971 31/05/2016

    ngannth.1990

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyết toán thuế TNCN cho người làm cho 2 công ty trong một năm

    Hiện nay công ty em có thuế vào kiểm tra, ở phần quyết toán thuế TNCN, bên thuế có nói như sau:

    1 lao động làm việc ở công ty em, đến tháng 8 chuyển sang làm ở công ty A, cuối năm làm quyết toán thuế TNCN thì công ty A được ủy quyền từ người lao động còn công ty em thì không. Bên em có kê khai nhưng không tích vào cột được ủy quyền. Khi người lao động nghỉ công ty em cũng không cấp cho người đó hóa đơn khấu trừ thuế TNCN.

    Vậy em xin hỏi khi công ty em kê khai, ở cột Tổng giảm trừ gia cảnh công ty em phải để là 0 hay để là 63.000.000 cho 7 tháng (trong trường hợp không có người phụ thuộc)?

    Em mong lời giải đáp sớm thì anh/chị. Em cảm ơn ạ.

     
    13185 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426092   02/06/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 39244
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1547 lần


    Thông tin bạn nêu, có gì đó sai sai, nếu 1 người lao động trong 1 năm mà làm ở nhiều công ty thì đâu có được ủy quyền cho công ty hiện tại quyết toán thuế đâu, người này phải tự đi quyết toán thuế trực tiếp tại cơ quan thuế.

    Bạn xem Điểm d Khoản 2 Điều 26 Thông tư 111/2013/TT-BTC:

    Điều 26. Khai thuế, quyết toán thuế 

    d) Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ủy quyền cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập quyết toán thuế thay trong các trường hợp sau:

    d.1) Cá nhân chỉ có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên tại một đơn vị và thực tế đang làm việc ở đơn vị tại thời điểm ủy quyền quyết toán, kể cả trường hợp không làm việc đủ 12 tháng trong năm.

    d.2) Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên có thêm thu nhập khác theo hướng dẫn tại tiết c.4 và c.5, điểm c, khoản 2, Điều này.

    đ) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập chỉ thực hiện quyết toán thuế thay cho cá nhân đối với phần thu nhập từ tiền lương, tiền công mà cá nhân nhận được từ tổ chức, cá nhân trả thu nhập.

     
    Báo quản trị |  
  • #426137   02/06/2016

    ngannth.1990
    ngannth.1990

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dear bạn,

    Việc ủy quyền của công ty mới của họ, bên mình không nắm rõ. Còn bên mình thì vẫn phải kê khai (không ủy quyền) vì họ có phát sinh thu nhập trong năm ở công ty mình.

    Bên mình dùng phần mềm kê khai thuế Etax, khi quyết toán thuế, tích vào ô ủy quyền thì cả khoản công ty đã nộp hộ và phải nộp của người đó đều được tính vào số tổng, nhưng khi bỏ ủy quyền thì số tiền đã nộp hộ không được tính mà số tiền phải nộp lại vẫn tính vào số tổng.

    Và bên kiểm toán yêu cầu bỏ ủy quyền, bỏ tổng giảm trừ gia cảnh. Vậy nên số tiền bị tăng lên rất nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #434080   21/08/2016

    ketoan1983
    ketoan1983

    Male
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Có ai hướng dẫn giúp vụ này với ạ,

    Bạn ơi, bên bạn đã có cách giải quyết chưa, post lên cho mọi người tham khảo với.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-