DanLuat 2015

Quyết định vay vốn của Hội đồng quản trị

Chủ đề   RSS   
  • #78092 10/01/2011

    phongkhe007

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2009
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 910
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyết định vay vốn của Hội đồng quản trị

    Chào các anh chị và các bạn.
    Tôi hiện đang có một vướng mắc trong quá trình tư vấn cho hoạt động của Hội đồng quản trị, mong mọi người tư vấn giúp:
    Công ty tôi đang làm việc là công ty cổ phần. Điều lệ công ty quy định Hội đồng quản trị được quyền quyết định các khoản vay bằng hoặc dưới 50% tổng số tài sản của Công ty theo Báo cáo tài chính tại thời điểm gần nhất. Vì vậy, nếu trong một thời gian ngắn, Hội đồng quản trị quyết định nhiều khoản vay, mỗi khoản vay đều dưới 50% tổng số tài sản, nhưng tổng cộng lcủa các khoản vay đó lại thì vượt quá  50% tổng số tài sản của công ty. Theo các bạn, điều đó có hợp pháp không? Có tiềm ẩn nguy cơ nào về pháp lý hay không?
    Mong nhận được hồi âm sớm của mọi người.
    Cảm ơn nhiều!
     
    11018 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #147646   15/11/2011

    dungabcluat
    dungabcluat
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2011
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2089
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 117 lần


    Chào bạn.
    Lâu quá rồi mà không ai trả lời thế.
    Trường hợp của bạn nêu, HĐQT đã lách luật bằng cách hiểu sai câu chữ trong văn bản.
    "Các khoản vay bằng hoặc dưới 50% tổng số tài sản" khác hoàn toàn với "các khoản vay có giá trị mỗi lần bằng hoặc dưới....."
    Là người cho vay cần có tài sản đảm bảo nhưng quyền lợi các cổ đông sẽ bị ảnh hưởng lớn. Trong trường hợp có vi phạm nghiêm trọng, việc liên tiếp ký các hợp đồng sẽ cấu thành tội cố ý làm trái quy định về quản lý tài chính.
    Nên đề nghị HĐQT không nên quá mạo hiểm bằng cách triết tự văn bản.
    Chúc bạn thành công.

    Luật sư. Chuyên Tư vấn doanh nghiệp - Đại diện theo ủy quyền cho doanh nghiệp

    ĐT 0916029966 Email: dungtvluat@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #148803   20/11/2011

    thuonggia78
    thuonggia78
    Top 500
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2011
    Tổng số bài viết (235)
    Số điểm: 5136
    Cảm ơn: 305
    Được cảm ơn 385 lần


    Chào bạn phongkhe007!

    Theo quy định của Luật DN 2005 thì:

    Doanh nghiệp có quyền:

     - Lựa chọn hình thức, phương thức huy động, phân bổ và sử dụng vốn.

    Hội đồng quản trị:

    g) Quyết định giải pháp phát triển thị trường, tiếp thị và công nghệ; thông qua hợp đồng mua, bán, vay, cho vay và hợp đồng khác có giá trị bằng hoặc lớn hơn 50% tổng giá trị tài sản được ghi trong báo cáo tài chính gần nhất của công ty hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty, trừ hợp đồng và giao dịch quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 120 của Luật này;

    Hiện nay chưa có văn bản nào quy định là DN chỉ được ký hợp đồng vay mượn nhiều lần cộng lại không được vượt quá 50%. Việc huy động vay mượn là quyền của DN và việc có cho vay hay không tuỳ thuộc vào người cho vay căn cứ trên uy tín của DN.

    Tuy nhiên, DN chỉ chịu trách nhiệm trong vốn điều lệ của mình.

    Đó là vài ý kiến của tôi mong mọi người góp ý thêm.

    Cập nhật bởi thuonggia78 ngày 20/11/2011 01:15:00 SA

    Hoàng Thanh - Chuyên viên Tư vấn và Đào tạo về Quản trị kinh doanh

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-