Quyết định thu hồi đất có phải là quyết định quản lý đối với đất đai hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #399858 18/09/2015

    Quyết định thu hồi đất có phải là quyết định quản lý đối với đất đai hay không?

    Tại điều 19 của nghị định 43/2014 có quy định các trường hợp không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, trong đó gồm các trường hợp đã có quyết định thu hồi đất, thông báo thu hồi đất.

    Tuy nhiên tại điều 36 của nghị định 43/2014 có quy định: 

    Điều 36. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp Nhà nước đã có quyết định quản lý đối với đất đai, tài sản gắn liền với đất nhưng chưa thực hiện

    Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất mà trước đây cơ quan nhà nước đã có quyết định quản lý đối với đất đai, tài sản đó trong quá trình thực hiện chính sách của Nhà nước nhưng thực tế Nhà nước chưa thực hiện quyết định thì người đang sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất được tiếp tục sử dụng và được xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật.

    Theo đó Quyết định thu hồi đất có phải là  quyết định quản lý đối với đất đai hay không? mối liên quan giữa điều 19 và điều 36 nêu trên là có bao hàm lẫn nhau hay không?

    VD như một quyết định thu hồi đất đã hơn 20 năm nhưng chưa được thực hiện và người sử dụng đất tiếp tục sử dụng liên tục đến nay thì có được xem xét cấp giấy hay không? 

     

    Mong các quý luật sư có quan tâm trả lời.
     

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 02/03/2017 04:23:58 CH sửa lỗi chính tả
     
    3512 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448557   02/03/2017

                 Chào bạn, dựa vào những thông tin bạn cung cấp, tôi có một vài ý kiến như sau.

              Thứ nhất, quyết định thu hồi đất là một dạng quyết định quản lý đất đai. Ngoài ra còn một số quyết định quản lý đất đai như: Quyết định hành chính về giao đất, cho thuê đất, trưng dụng đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; Quyết định bồi thường, hỗ trợ, giải phóng mặt bằng, tái định cư; Quyết định gia hạn thời hạn sử dụng đất.......

              Thứ hai, Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất mà trước đây cơ quan nhà nước đã có quyết định quản lý đối với đất đai, tài sản đó trong quá trình thực hiện chính sách của Nhà nước nhưng thực tế Nhà nước chưa thực hiện quyết định thì người đang sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất được tiếp tục sử dụngđược xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật. (Theo Điều 36 NĐ 43/2014/NĐ-CP).

              Theo quy định tại Khoản 6 Điều 19 Nghị định 43/2014/NĐ-CP về Các trường hợp không cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất:" 6. Người sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất nhưng đã có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.".

              Như vậy, theo quy định tại Khoản 6 Điều 19 Nghị định 43/2014/NĐ-CP thì khi đã có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất nhưng thực tế Nhà nước chưa thực hiện quyết định thì người sử dụng đất không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất mặc dù đủ điều kiện cấp theo quy định của pháp luật. Trong trường hợp cụ thể, bạn nên tới Phòng Tài nguyên và môi trường hỏi rõ về các chính sách quản lý nhà nước với khu đất đó để được hướng dẫn cụ thể.

              Trên đây là một số lời khuyên và nhận định mà tôi đưa ra dựa trên thông tin bạn cung cấp. Để được tư vấn và giải quyết các vấn đề liên quan  bạn vui lòng liên lạc với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây..

              Trân trong./.

              Chuyên viên tư vấn: Đỗ Quốc Việt

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI - DỰ ÁN BĐS | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #448570   02/03/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1203)
    Số điểm: 9614
    Cảm ơn: 135
    Được cảm ơn 921 lần
    Moderator

    Chào các bạn,

    Quyết định thu hồi đất là một trong những Quyết định về quản lý đất đai. Giữa khoản 6 điều 19 và điều 36 Nghị định 43/2013/NĐ-CP không có sự mâu thuẫn, bởi khoản 6 điều 19 ND943/2014/NĐ-CP qui định cho những trường hợp phát sinh sau khi LĐĐ 2013 có hiệu lực, còn điều 36 NĐ43/2014/NĐ-CP qui định cho những trường hợp "trước đây", tức đã xảy ra trước khi LĐĐ 2013 có hiệu lực.

    Như vậy, trường hợp ví dụ của bạn cuongvaoweb, căn cứ điều 36 NĐ 43/2014/NĐ-CP thì được tiếp tục sử dụng đất và được xem xét cấp GCNQSDĐ.

    Tuy nhiên các bạn chú ý 2 từ "xem xét" và đặt câu hỏi tại sao cùng qui định về việc cấp GCNQSDĐ nhưng có khi các nhà làm Luật dùng 2 từ "xem xét", có khi lại không ? (Ví dụ khoản 1 điều 100 Luật đất đai 2013 chỉ qui định thẳng là "được cấp GCNQSDĐ..." chứ không qui định "được xem xét cấp GCNQSDĐ..."). Đó là vì điều 36 NĐ 43 điều chỉnh bao gồm và chủ yếu cho những trường hợp người sử dụng, sở hữu nhà đất là người trong bộ máy chế độ cũ sau ngày 30/4/1975 có Quyết định tịch thu nhà đất nhưng chưa thực hiện, tức thực tế chưa bị tịch thu nên họ vẫn sử dụng từ đó tới nay. Những trường hợp này thường gọi là những trường hợp nhà đất thuộc diện 2/IV (do qui định tại điểm 2 mục IV Quyết định số 111/CP ngày 14/4/1977 của Hội đồng chính phủ). Do chủ thể sử dụng, sở hữu đặc biệt như vậy nên cần phải xem xét kỹ lưỡng và toàn diện mọi yếu tố trước khi quyết định cấp GCNQSDĐ

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 02/03/2017 05:49:39 CH
     
    Báo quản trị |