Quyết định đình chỉ vụ án của Tòa án

Chủ đề   RSS   
  • #7432 23/04/2009

    vkstp

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyết định đình chỉ vụ án của Tòa án

    Tôi muốn hỏi một việc: Khi bố của bạn tôi mất 1944 (không có giấy chứng tử), mẹ của bạn tôi mất 1994 (có giấy chứng tử). Hiện tại các anh, em của bạn tôi đang làm đơn kháng cáo quyết định đình chỉ vụ án của tòa án Bình Tân vì cho rằng quyết định đình chỉ là không đúng pháp luật.

    Nội dung quyết định đình chỉ có nêu: đình chỉ là do hết thời hiệu khởi kiện chia thừa kế và các đương sự không cung cấp được chứng cứ chứng minh khối di sản là chưa được chia thừa kế.

    Các anh em của bạn tôi muốn đòi lại 20 000m2 đất ruộng hiện do một người chú làm chủ (người chú này có giấy chứng nhận quyền sở hữu miếng đất này và trong hồ sơ vụ án cũng đã có văn bản của ủy ban nhân dân quận Bình Tân có nêu rõ là miếng đât này do người chú làm chủ sở hữu, thủ tuc cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu cho người chú này là đúng theo trình tự pháp luật).

    Vậy cho tôi hỏi quyết định đình chỉ của tòa Bình Tân là đúng hay sai. Khi xét xử phúc thẩm kháng cáo của bạn tôi có được chấp thuận không? Trân trọng kính chào
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 16/04/2012 08:48:05 SA
     
    6845 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7433   23/04/2009

    LS_NguyenThanhDam
    LS_NguyenThanhDam
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 622
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Bộ Luật Tố tụng Dân sự quy định sau khi thụ lý vụ án thuộc thẩm quyền của mình, Toà án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự trong các trường hợp sau đây:

    a) Nguyên đơn hoặc bị đơn là cá nhân đã chết mà quyền, nghĩa vụ của họ không được thừa kế;

    b) Cơ quan, tổ chức đã bị giải thể hoặc bị tuyên bố phá sản mà không có cá nhân, cơ quan, tổ chức nào kế thừa quyền, nghĩa vụ tố tụng của cơ quan, tổ chức đó;

    c) Người khởi kiện rút đơn khởi kiện và được Toà án chấp nhận hoặc người khởi kiện không có quyền khởi kiện;

    d) Cơ quan, tổ chức rút văn bản khởi kiện trong trường hợp không có nguyên đơn hoặc nguyên đơn yêu cầu không tiếp tục giải quyết vụ án;

    đ) Các đương sự đã tự thoả thuận và không yêu cầu Toà án tiếp tục giải quyết vụ án;

    e) Nguyên đơn đã được triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt;

    g) Đã có quyết định của Toà án mở thủ tục phá sản đối với doanh nghiệp, hợp tác xã là một bên đương sự trong vụ án mà việc giải quyết vụ án có liên quan đến nghĩa vụ, tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã đó;

    h) Các trường hợp khác mà pháp luật có quy định.

    Toà án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự, xoá tên vụ án đó trong sổ thụ lý và trả lại đơn khởi kiện và tài liệu, chứng cứ kèm theo cho đương sự nếu vụ án thuộc trường hợp trả lại đơn khởi kiện theo quy định tại Điều 168 của Bộ luật này.

    Toà án trả lại đơn khởi kiện trong trường hợp thời hiệu khởi kiện đã hết (điểm a, khoản 1 Điều 168 Bộ Luật Tố tụng Dân sự 2004). Quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự có thể bị kháng cáo, kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm. Cần lưu ý với bạn rằng thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Theo tôi, có thể Tòa án Nhân dân Quận Bình Tân ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án do hết thời hiệu và người khởi kiện không có quyền khởi kiện trong trường hợp này. Bạn có quyền kháng cáo, kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm. Việc chấp thuận hay không hoàn toàn trên cơ sở chứng cứ chứng minh và căn cứ quy định pháp luật về thừa kế.

    Trường hợp của bạn cần cung cấp đầy đủ hồ sơ để có cơ sở trả lời và tư vấn hướng xử lý. Bạn có thể liên hệ Thư viện pháp luật địa chỉ khu Biệt Thự 282 Nguyễn Trọng Tuyển, Q. Phú Nhuận, TP. HCM gặp luật sư tư vấn trực tiếp hoặc có thể liên lạc theo số điện thoại của tôi bên dưới để hỗ trợ nhanh chóng và dễ dàng hơn.

    Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

    Điện thoại :  0989 350 262

    Địa chỉ liên lạc 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh. 


    Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

    Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

    Điện thoại : 0989 350 262

     
    Báo quản trị |  
  • #173058   21/03/2012

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn!
    Liên quan đến vấn đề bạn hỏi Ls trả lời như sau:
    Trong trường hợp của bạn nếu kiện về chia thừa kế thì Tòa sẽ không thụ lý vì thời hiệu khởi kiện đã hết.
    Tuy nhiên bạn của bạn có thể khởi kiện về tranh chấp đất đai thì sẽ không bị giời hạn  về thời hiệu.

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
  • #173538   23/03/2012

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn!
    Liên quan đến vấn đề bạn hỏi Ls trả lời như sau:
    Thứ nhất: Việc quyết định đình chỉ vụ án của Tòa án là có cơ sở vì thời hiệu khởi kiện về thừa kế theo quy định của Pháp luật là 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế. Mẹ bạn của bạn mất năm 1994  đến nay đã hơn mười năm vì vậy quyền khởi  kiện yêu cầu chia thừa kế đã không con vì vậy về nguyên tắc Tòa án sẽ trả lại đơn không thụ lý, nếu thụ lý mà phát hiện ra thì đình chỉ.
    Thứ hai: Theo tôi trong trường hợp này bạn của bạn có thể khởi kiện quyết định hành chình về việc cấp quyền sử dụng đất cho người chủ đất, Vì theo quy định nếu quá thời hiệu khởi kiện giải quyết thừa kế thì ai đang quản lý tài sản thừ kế sẽ tiếp tục quan lý. Việc tiếp tục quản lý không có nghĩa là được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và định đoạt (mua bán, tặng cho ..) Hiện nay chưa có văn bản nào quy định về việc giải quyết vấn đề này. Nên ai đang quản lý thì tiếp tục quản lý (đây là một bất cập của luật hiện nay).
    Việc cấp quyền sử dụng đất cho người chủ trong trường hợp này là sai quy định Tòa án có thể tuyên bố hủy việc cấp này,
    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

Điện thoại : 0989 350 262