Quyết định điều động nhân sự tạm thời

Chủ đề   RSS   
  • #508118 21/11/2018

    phuongakhpc

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Quyết định điều động nhân sự tạm thời

    Cho minh hỏi khi điều động tạm thời nhân sự từ bộ phận này sang 1 bộ phận khác thì được điều động tạm thời mấy lần (từ phòng A sang phòng B, thời hạn 3 tháng/lần)? 

    Cập nhật bởi phuongakhpc ngày 21/11/2018 11:22:10 SA
     
    1602 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #508162   21/11/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14133)
    Số điểm: 97861
    Cảm ơn: 3220
    Được cảm ơn 4974 lần
    SMod

    Chuyện này không có quy định pháp luật. Công ty muốn chuyển bao nhiêu lần thì chuyển. Chỉ lưu ý làm đúng như sau là được

    Điều 31. Chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động

    1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.

    2. Khi tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 03 ngày làm việc, thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc phù hợp với sức khoẻ, giới tính của người lao động.

    3. Người lao động làm công việc theo quy định tại khoản 1 Điều này được trả lương theo công việc mới; nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn tiền lương công việc cũ thì được giữ nguyên mức tiền lương cũ trong thời hạn 30 ngày làm việc. Tiền lương theo công việc mới ít nhất phải bằng 85% mức tiền lương công việc cũ nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

     
    Báo quản trị |