DanLuat 2015

QUYẾT ĐỊNH ĐIỀU ĐỘNG CÁN BỘ KHÔNG HỢP LÝ

Chủ đề   RSS   
  • #364481 24/12/2014

    lovingboyck5

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    QUYẾT ĐỊNH ĐIỀU ĐỘNG CÁN BỘ KHÔNG HỢP LÝ

    Thưa luật sư, tôi là chuyên viên 1 phòng hành chính (đã vào biên chế) của một trường đại học công lập, tôi có một tình huống sau cần tư vấn.

    Tháng 6/2014 tôi bị một người vu oan là giải bài thi của 1 kì thi từ tháng 3/2013 (tức vi phạm quy chế thi trong trường đại học), sau đó Nhà trường thành lập hội đồng kỷ luật và xét xử nhưng không có căn cứ, nhà trường chuyển hồ sơ nhờ bên công an điều tra, trong lúc này tạm đình chỉ công tác tôi từ 01/8/2014. Đến ngày 22/12/2014 công an trả lại kết luận điều tra: không đủ chứng cứ để quy tội vi phạm quy chế thi cho tôi. Hội đồng kỷ luật cũng công bố hết hạn đình chỉ công tác (tính ra xấp xỉ 5 tháng, điều này là sai so với Luật viên chức - tạm đình chỉ tối đa 30 ngày). Tuy nhiên ngay ngày hôm sau 23/12/2014 Hiệu trưởng trường tôi ký quyết định điều động công tác tôi sang Ban Bảo vệ, trong khi tôi được đào tạo bằng cử nhân ngôn ngữ. Theo hiểu biết của tôi, Hiệu trưởng có quyền điều động cán bộ trong cơ quan, tuy nhiên phải có cơ sở.

    Về mặt tình cảm thì rõ ràng ai cũng hiểu đây là vụ trù dập cán bộ.

    Về mặt pháp lý, xin hỏi luật sư nhà trường làm như vậy sai ở những điểm nào, theo luật nào?

    Tôi nên làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình bây giờ?

    Xin cảm ơn luật sư.

     
    2003 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #367583   14/01/2015

    lovingboyck5
    lovingboyck5

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa diễn đàn, ko có luật sư nào giúp tôi giải đáp ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #367608   14/01/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Nếu vụ việc vi phạm của bạn không có cơ sở xử lý thì xem như bạn không vi phạm kỷ luật đơn vị. Việc Hiệu trưởng điều động bạn sang làm tại Ban bảo vệ trường là chưa hợp lý bởi theo quy định tại Luật Viên chức năm 2010 về thay đổi vị trí việc làm:

    "Điều 32. Thay đổi vị trí việc làm
     
    1. Khi đơn vị sự nghiệp công lập có nhu cầu, viên chức có thể được chuyển sang vị trí việc làm mới nếu có đủ tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ của vị trí việc làm đó.
     
    2. Việc lựa chọn viên chức vào vị trí việc làm còn thiếu do người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập hoặc cơ quan có thẩm quyền quản lý đơn vị sự nghiệp công lập thực hiện theo nguyên tắc bình đẳng, công khai, minh bạch, khách quan và đúng pháp luật.
     
    3. Khi chuyển sang vị trí việc làm mới, việc sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng làm việc hoặc có thay đổi chức danh nghề nghiệp được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 28 và Điều 31 của Luật này."
     
    Như vậy có thể thấy việc bạn đang có trình độ cử nhân ngôn ngữ học và làm việc tại phòng hành chính (công việc đang ổn định) mà bị điều chuyển sang Ban bảo vệ là không phù hợp với chuyên môn, nghiệp vụ vị trí đó. Do đó, bạn có thể khiếu nại với Ban giám hiệu nhà trường để được giải quyết, trường hợp không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại của Hiệu trưởng thì bạn có thể khiếu nại lần hai đến cơ quan quản lý trường đại học bạn đang công tác.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-