DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Quyết định 1956/QĐ-NHNN: Lãi suất vay nhà ở thấp, chỉ 4/8%/năm

(lamlinh_2507)

Ngân hàng Nhà nước đã ban hành  quyết định Quyết định 1956/QĐ-NHNN về mức lãi suất vô cùng ưu đãi ở mức 4,8% mà  các ngân hàng thương mại áp dụng trong năm 2022 nhằm hỗ trợ vay nhà ở theo quy định tại Thông tư 11/2013/TT-NHNNThông tư 32/2014/TT-NHNN và Thông tư 25/2016/TT-NHNN.

Giảm lãi suất vay mua nhà ở chỉ có 4,8%/năm - Minh họa 

1. Mức lãi suất vay hỗ trợ nhà ở năm 2022 chỉ 4,8%/năm

Mức lãi suất của các ngân hàng thương mại áp dụng trong năm 2022 đối với dư nợ của các khoản cho vay hỗ trợ nhà ở theo quy định tại Thông tư 11/2013/TT-NHNNThông tư 32/2014/TT-NHNN và Thông tư 25/2016/TT-NHNN là 4,8%/năm.

Mức lãi suất này vẫn được giữ ổn định như năm 2021, nhưng giảm 0,2% so với năm 2019 và năm 2020.

2. Ngân hàng nào sẽ áp dụng mức lãi suất này?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư 32/2014/TT-NHNN, những ngân hàng sau đây sẽ áp dụng mức lãi suất 4,8% để cho vay hỗ trợ nhà ở: 

- Các ngân hàng thương mại do Nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ, bao gồm: 

+ Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Việt Nam; 

+ Ngân hàng thương mại cổ phần Đầu tư và Phát triển Việt Nam; 

+ Ngân hàng thương mại cổ phần Công thương Việt Nam; 

+ Ngân hàng thương mại cổ phần Ngoại thương Việt Nam; 

+ Ngân hàng thương mại cổ phần Phát triển nhà đồng bằng sông Cửu Long;

- Các ngân hàng thương mại cổ phần khác do Ngân hàng Nhà nước chỉ định. 

3. Ai sẽ được vay vốn?

Theo khoản 1 Điều 1 Thông tư 32/2014/TT-NHNN (sửa đổi Thông tư 11/2013/TT-NHNN), đối tượng vay vốn hỗ trợ nhà ở bao gồm:

- Cán bộ công chức, viên chức, lực lượng vũ trang và đối tượng thu nhập thấp vay vốn để mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội và thuê, mua nhà ở thương mại có diện tích nhỏ hơn 70m2, giá bán dưới 15 triệu đồng/m2;

- Cán bộ công chức, viên chức, lực lượng vũ trang, công nhân, người lao động có thu nhập thấp nhưng khó khăn về nhà ở, khi mua nhà ở thương mại tại các dự án phát triển nhà ở, dự án đầu tư xây dựng khu đô thị trên địa bàn đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt có tổng giá trị hợp đồng mua bán (kể cả nhà và đất) không vượt quá 1.050.000.000 đồng;

- Cán bộ công chức, viên chức, lực lượng vũ trang và người lao động tại đô thị đã có đất ở phù hợp với quy hoạch đang khó khăn về nhà ở nhưng chưa được Nhà nước hỗ trợ dưới mọi hình thức được vay để xây dựng mới hoặc cải tạo sửa chữa lại nhà ở của mình;

- Hộ gia đình, cá nhân có phương án đầu tư cải tạo hoặc xây dựng mới nhà ở xã hội phù hợp với quy định của pháp luật để cho thuê, cho thuê mua và để bán cho các đối tượng là công nhân, người lao động tại các khu công nghiệp, cụm công nghiệp vừa và nhỏ, khu chế xuất, khu kinh tế, khu công nghệ cao, các cơ sở sản xuất công nghiệp, thủ công nghiệp, nhà máy, xí nghiệp (kể cả bên trong và ngoài khu công nghiệp) của tất cả các ngành, nghề thuộc các thành phần kinh tế;

- Người lao động thuộc các thành phần kinh tế tại khu vực đô thị

- Sinh viên, học sinh các trường đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, cao đẳng nghề, trung cấp nghề và trường dạy nghề cho công nhân (không phân biệt công lập hay ngoài công lập) và các đối tượng khác thuộc diện được giải quyết nhà ở xã hội theo quy định của Nghị định 188/2013/NĐ-CP của Chính phủ về phát triển và quản lý nhà ở xã hội;

- Doanh nghiệp là chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở xã hội, doanh nghiệp là chủ đầu tư dự án nhà ở thương mại được chuyển đổi công năng sang dự án nhà ở xã hội do Bộ Xây dựng công bố trong từng thời kỳ.

Quyết định 1956/QĐ-NHNN có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2022.

  •  2310
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…