Quyền yêu cầu công ty mua lại phần vốn góp

Chủ đề   RSS   
  • #53643 16/06/2010

    sorry_vt

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Quyền yêu cầu công ty mua lại phần vốn góp

    Trong công ty TNHH 2 thành viên trở lên:
    Có một tài liệu cho rằng việc quy định thành viên có quyền yêu cầu công ty mua lại phần vốn góp trong một số trường hợp góp phần bảo vệ quyền của thành viên nhỏ trong công ty.

    Xin cho e biết đấy là những trường hợp nào?Và vì sao lại như vậy.
    E xin cảm ơn
    Cập nhật bởi LawSoft02 ngày 17/06/2010 02:47:17 PM
     
    14344 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #53684   17/06/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Tài liệu mà bạn nhắc đến là Điều 43 Luật doanh nghiệp và khoản 3 Điều 12 Nghị định 139/2007/NĐ-CP của Chính phủ về việc hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều của Luật Doanh nghiệp.

      Điều 43. Mua lại phần vốn góp (Luật DN)

    1. Thành viên có quyền yêu cầu công ty mua lại phần vốn góp của mình, nếu thành viên đó bỏ phiếu không tán thành đối với quyết định của Hội đồng thành viên về các vấn đề sau đây:

    a) Sửa đổi, bổ sung các nội dung trong Điều lệ công ty liên quan đến quyền và nghĩa vụ của thành viên, Hội đồng thành viên;
    b) Tổ chức lại công ty;
    c) Các trường hợp khác quy định tại Điều lệ công ty.
    Yêu cầu mua lại phần vốn góp phải bằng văn bản và được gửi đến công ty trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày thông qua quyết định vấn đề quy định tại các điểm a, b và c khoản này.

    2. Khi có yêu cầu của thành viên quy định tại khoản 1 Điều này, nếu không thoả thuận được về giá thì công ty phải mua lại phần vốn góp của thành viên đó theo giá thị trường hoặc giá được định theo nguyên tắc quy định tại Điều lệ công ty trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được yêu cầu. Việc thanh toán chỉ được thực hiện nếu sau khi thanh toán đủ phần vốn góp được mua lại, công ty vẫn thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác.

    3. Nếu công ty không mua lại phần vốn góp theo quy định tại khoản 2 Điều này thì thành viên đó có quyền chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho thành viên khác hoặc người khác không phải là thành viên.

    Điều 12. Hướng dẫn bổ sung về một số quyền và nghĩa vụ của thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn (NĐ 139)
    1. ................................
    2. ................................
    3. Trường hợp công ty không mua lại phần vốn góp, không thanh toán được phần vốn góp được mua lại hoặc không thỏa thuận được về giá mua lại phần vốn góp như quy định tại Điều 43 của Luật Doanh nghiệp thì thành viên yêu cầu công ty mua lại có quyền chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho người khác. Trong trường hợp này, việc chuyển nhượng không bắt buộc phải thực hiện theo quy định tại Điều 44 của Luật Doanh nghiệp.

    Đọc kỹ các quy định trên, bạn sẽ tự trả lời được cả hai câu hỏi của bạn.

    Thân ái!
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 11/10/2010 04:46:12 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #53740   18/06/2010

    sorry_vt
    sorry_vt

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thực ra thì mình biết điều luật nhưng cơ bản ko hiểu tại sao lại nói điều đó bảo vệ quyền lợi của TV nhỏ trong 1 số TH.
    Có thể được lý giải như sau ko:
    - Khi các TV nhỏ ko tán thành ý kiến của Hội đồng TV về các vấn đề thuộc K1 - Đ43 thì họ có quyền yêu cầu công ty mua lại PVG.Một mặt để bảo đảm quyền lợi cho mình (được "ưu tiên" rút vốn trực tiếp tránh bị thiệt hại).Mặt khác để ko bị rơi vào thế bị các TV đa số chi phối.
    - Trong TH các TV đa số gây khó dễ trong việc công ty mua lại PVG của các TV nhỏ (vì khi cty mua lại PVG đó thì vốn điều lệ giảm = khả năng trả nợ + tài chính giảm = vấn đề trách nhiệm của mỗi cá nhân tăng lên - tuy vẫn nằm trong giới hạn TNHH) thì các TV nhỏ lúc này có quyền chuyển nhượng cho nguời ngoài.Quy định tại K3 - Đ12 NĐ139 là nhằm rút gọn,linh hoạt thủ tục,giúp người có nhu cầu chuyển nhượng (các TV nhỏ) đảm bảo được quyền lợi và ko mất nhiều thời gian.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sorry_vt vì bài viết hữu ích
    ducdang0038 (24/08/2017)
  • #53743   18/06/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Bạn đã biết và lý giải được như vậy, sao còn lên đặt ra vấn đề này ?
    Cập nhật bởi LawSoft02 ngày 18/06/2010 10:33:17 AM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    ducdang0038 (24/08/2017)
  • #257673   26/04/2013

    thutranght93
    thutranght93

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2013
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 670
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 3 lần


    cho m hỏi là nếu quy định như vậy thì có trái với quy định về việc chuyển nhượng theo điều 44 luật doanh nghiệp k

     
    Báo quản trị |