DanLuat 2015

Quyền và thủ tục chia lại đất đai thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #199386 07/07/2012

    hotrang2205

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền và thủ tục chia lại đất đai thừa kế

    Xin chào Luật sư,

    Ông ngoại tôi có 2 đời vợ:

    Vợ trước có 6 con, và bà đã mất năm 1987.

    Vợ kế có 2 người con, tất cả hiện đang định cư ở Mỹ.

    Trước năm 1993, bà ngoại kế của tôi sang định cư tại Mỹ, bà có di chúc lại: để lại toàn bộ tài sản cho 6 người con của vợ trước của ông ngoại tôi.

    Toàn bộ tải sản để lại đã được chia cho 6 người con theo sự thỏa thuận của các bên, và đã được cấp giấy CNQSDĐ cho từng người.

    Năm 1993: riêng 1 cậu, 1 dì và mẹ của tôi nhận phần đất ở sâu trong hẻm. Cậu tôi đứng ra chia phần đất trên làm 3 phần: Cậu được 400m2, Dì được 100m2, Mẹ tôi cũng được chia 100m2. Có biên bản thỏa thuận Cậu tôi là người đứng tên trên giấy CNQSDĐ. 

    Mẹ tôi đã cho anh hai của tôi lô đất thuộc phần của mẹ tôi.

    Nay mẹ tôi muốn được chia thêm 100m2 nữa, và cậu tôi đã đồng ý.

    Vậy mẹ tôi có được chia lại tài sản thừa kế đất đai lần thứ hai không? Nếu có thì thủ tục như thế nào, và phải đóng thuế gì?

    Xin chan thành cảm ơn và mong nhận được trả lời trong thời gian sớm nhất.

    Ho Trang

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 21/07/2012 12:03:24 CH Chỉnh dòng
     
    3034 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #202279   20/07/2012
    Được đánh dấu trả lời

    dadang
    dadang
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 193 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Trường hợp của bạn thì Mẹ, Cậu và Dì của bạn đã thực hiện việc thỏa thuận phân chia di sản thừa kế từ thời điểm năm 1993 và đã được cơ quan nhà nước cấp Giấy chứng nhận QSD Đất cho mỗi người.

    Việc Cậu của bạn chia thêm 100m2 đất cho Mẹ bạn, đây không phải là chia di sản thừa kế nữa, bởi mảnh đất 400m2 thuộc chủ quyền của Cậu bạn. Và cậu bạn cho mẹ bạn 100m2

    Thủ tục: Lập hợp đồng tặng cho tại phòng công chứng

    Căn cứ quy định tại Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 100/2008/NĐ-CP trường hợp tặng cho bất động sản giữa anh chị em ruột với nhau thì được miễn thuế thu nhập cá nhân. Mẹ bạn phải đóng khoản lệ phí trước bạ 0.5% theo khung giá đất nhà nước quy định.

     

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-