DanLuat 2015

Quyền thừa kế và Phân chia tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #186453 17/05/2012

    meogiadakmil

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền thừa kế và Phân chia tài sản

    Xin chào Luật sư !
    Xin tư vấn giúp tôi trường hợp như sau:
    Bố mẹ tôi có 4 người con, 3 trai 1 gái, tôi là con thứ 2. và Bố tôi có 1 con gái riêng.
    Trước năm 1990 mẹ tôi có mua 1 mảnh đất đứng tên mẹ tôi, và đã làm nhà ở tại đây. năm 2009 mẹ tôi đã xây lại căn nhà này. Năm 2005 và 2007 mẹ tôi có mua thêm 2 mảnh đất đứng tên mẹ và bố tôi. và giao lại quyền kinh doanh của cơ sở tại căn nhà nói trên cho tôi. hiện tôi vẫn tiếp tục quản lý cơ sở này cho đến nay.
    Nay mẹ tôi mất, bố tôi đã lấy cơ sở kinh doanh, nhà cửa và đất nói trên cùng với tài khoản ngân hàng đứng tên mẹ tôi và yêu cầu chung tôi rời đi . Hiện ông chuẩn bi kết hôn với người khác (khi mẹ tôi mất vẫn còn hôn phối với ông)
    Hỏi:
    1. Chúng tôi có quyền thừa kế ko?
    2. Và nếu có thì tài sản phân chia như thế nào?
    3. Người phụ nữ và đứa con riêng của bố tôi có phần ko?

                                                                                                            Xin chân thành cảm ơn!
     
    2949 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186509   17/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Bạn không nói rõ tại thời mảnh năm 1990 khi mẹ bạn mua đất thì bố mẹ bạn đã kết hôn chưa, tài khoản tại Ngân hàng hình thành từ nguồn gốc nào nên không rõ mảnh đất đó và tài khoản Ngân hàng là tài sản riêng của mẹ bạn hay là tài sản chung của bố mẹ bạn.

    Tuy nhiên với những câu hỏi của bạn thì luật pháp quy định như sau:

    Theo quy định tại Điều 676 BLDS thì cả 4 anh em bạn, bố bạn và ông, bà ngoại của bạn (nếu còn sống) đều có quyền thừa kế tài sản mà mẹ bạn để lại và mỗi người được hưởng một phần bằng nhau (nếu mẹ bạn không để lại di chúc). Con riêng của bố bạn và người phụ nữ nào đấy không được hưởng. 

    Tài sản mẹ bạn để lại (gọi là di sản) bao gồm tài sản riêng của mẹ bạn (nếu có) và 1/2 giá trị tài sản trong khối tài sản chung giữa bố và mẹ bạn.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #186537   17/05/2012

    meogiadakmil
    meogiadakmil

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Bố mẹ tôi kết hôn 1978, anh cả tôi sinh năm 1981, tôi sinh năm 1983, em trai tôi sinh 1985 và em gái sinh năm 1995. Mảnh đất mẹ tôi mua vào khoản từ năm 1988-1990 và được cấp sổ đỏ vào năm 1997, trong sổ đỏ ghi hộ gia đình bà Võ Thị Xuân Mai (tên mẹ tôi) và tài khoản Ngân hàng là số tiền mẹ tôi làm ăn kinh doanh mà có được. bố tôi là cán bộ văn hóa với số lương rất ít ỏi, toàn bộ tài sản tiền bạc đất đai điều do một tay mẹ tôi cực khổ làm lụm mà có được.

    Xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #186544   17/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Như vậy thì toàn bộ tài sản gồm mảnh đất đứng tên mẹ mua năm khoảng từ 1988-1990 cùng nhà ở, 02 mảnh đất mua năm 2005 và 2007, tài khoản tại Ngân hàng mặc dù chủ yếu do mẹ bạn tạo dựng nên nhưng đều là tài sản chung của bố mẹ bạn. Bởi vì đó đều là những tài sản được tạo ra trong thời kỳ hôn nhân nên theo quy định tại Điều 27 Luật HN&GĐ thì nó là tài sản chung hợp nhất của bố mẹ bạn. Và vì nó là tài sản chung hợp nhất nên theo quy định tại Điều 28 Luật HN&GĐ và Điều 217, 219 BLDS thì bố mẹ bạn có quyền ngang nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng và định đoạt nó, tức là 1/2 khối tài sản này thuộc sở hữu của bố bạn.

    Bây giờ mẹ bạn đã mất thì theo Điều 31 Luật HN&GĐ, bố bạn là người có quyền quản lý khối tài sản chung này. Tuy nhiên không hiểu sao bố bạn lại xử sự như vậy.

    Dưới góc độ tình cảm thì theo tôi, bố con bạn nên bàn bạc với nhau để đưa ra phương án giải quyết hợp lý nhất, tránh để xảy ra mâu thuẫn căng thẳng làm mất tình cảm bố con, và cũng là để làm yên lòng mẹ bạn.

    Còn giả sử bố bạn vẫn làm căng, gây khó khăn cho cuộc sống của bạn thì có lẽ bạn phải làm đơn khởi kiện yêu cầu chia thừa kế ra Tòa án. Khi đó 1/2 di sản mẹ bạn để lại trong khói tài sản chung với bố bạn sẽ được đưa ra chia thừa kế theo luật (vì như bạn trình bày thì tôi đoán là mẹ bạn không để lại di chúc).

    Thân ái!



    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #186653   18/05/2012

    meogiadakmil
    meogiadakmil

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    xin cảm ơn Luật sư !

     
    Báo quản trị |  
  • #186663   18/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Không có gì đâu bạn. Hy vọng gia đình bạn tự thu xếp được ổn thỏa việc này mà không cần phải nhờ đến sự can thiệp của pháp luật.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-