Quyền Thừa Kế Tài Sản

Chủ đề   RSS   
  • #429696 04/07/2016

    atnnguyenhuong

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền Thừa Kế Tài Sản

    em chào luật !

    xin luật sư tư vấn dùm em:   ông (bà) nội em hiện nay đã mất, có để lại cho con cháu một miếng đất nhưng không để lại di chúc dì cả. gia đình ông nội em có năm người con (2 trai, và 3 gái). cho em hỏi bây giờ miếng đất đó chia làm sao? và cha em (con trai cả của ông nội) cũng đã qua đời vậy gia đình em có được hưởng quyền thừa kế ngang với các chú và các o con ông nội không.

     
    3672 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431720   25/07/2016

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1018 lần
    Lawyer

    nếu đất trên làsa diản của ông nội để lại thì về nguyên tắc sẽ chia đều cho 5 người con. Nay bố em mất thì các con sẽ được thừa hưởng suất thừa kế của bố em (thừa kế thế vị - tức các con sẽ nhận thay phần bố em được hưởng)

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #434913   30/08/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Với câu hỏi của bạn, công ty Luật LtD Kingdom xin tư vấn:

    Do ông bà nội bạn mất, không để lại di chúc, nên di sản thừa kế sẽ là quyền sử dụng đất đối với mảnh đất và sẽ chia thừa kế theo pháp luật theo nguyên tắc quy định tại Điều 676 Bộ luật dân sự

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Như vậy, 5 người con của ông bà bạn sẽ thuộc hàng thừa kế thứ nhất, do bố bạn đã mất nên sẽ áp dụng quy tắc thừa kế thế vị theo quy định tại Điều 677 Bộ luật dân sự 2005

    “Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống”.

    Do vậy, bạn cùng anh chị em bạn (con của bố mẹ bạn) sẽ là người thừa kế trong diện thừa kế với các anh chị em của bố bạn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977