DanLuat 2015

Quyền thừa kế đất đai theo luật

Chủ đề   RSS   
  • #96831 20/04/2011

    hang_nghiem

    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền thừa kế đất đai theo luật

    Hỏi về quyền thừa kế đất đai:

    Ông bà nội em sinh được 4 người con (3 gái, 1 trai), các cô đều đã đi lấy chồng, còn bố em từ nhỏ đã sống & phụng dưỡng ông bà. Nay ông bà đều đã mất mà ko để lại di chúc gì về quyền thừa kế mảnh đất 300 m2 gồm 1 nhà ở và 1 mảnh vườn bên cạnh do ông đứng tên là chủ sở hữu.

    Em muốn hỏi là mảnh đất đó bây giờ sẽ được chia như thế nào? Mong các thành viên giải đáp giúp em về quyền thừa kế đất đai trong tình huống này, em cảm ơn nhiều.
     
    2877 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #97048   21/04/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (879)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    Chào bạn#0070c0; -webkit-border-horizontal-spacing: 2px; -webkit-border-vertical-spacing: 2px; margin-top: 0px; margin-right: 0px; margin-bottom: 0px; margin-left: 0px; padding-top: 0px; padding-right: 0px; padding-bottom: 0px; padding-left: 0px; font-size: 11px; text-decoration: none;"> hang_nghiem !
    Theo như bạn nói thì nếu cả mảnh đất và ngôi nhà đều thuộc quyền sở hữu của ông bạn và ông bạn mất không để lại di chúc thì toàn bộ tài sản mà thuộc sở hữu của ông bạn sẽ được chia theo pháp luật quy định tại điều 675 BLDS 2005 .
    Với quy định về các đồng thừa kế như sau (bộ luật dân sự 2005):

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản
    Như vậy tài sản của ông bạn sẽ được chia đều cho cả 3 người con của ông bạn chứ không phụ thuộc vào việc bố bạn có ở với ông bạn hay không. 
    Thân!
     
    Báo quản trị |  
  • #97055   21/04/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1233)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 484 lần


    Chào hang_nghiem

    Ở trên bạn bạn Hằng hell đã tư vấn cho bạn đó là cách chia thừa kế theo  pháp luật, bởi trong trường hợp của bạn là ông nội bạn( người để lại di sản) không để lại di chúc.

    Tuy nhiên, bố bạn, các cô chú của bạn cũng có thể tự thỏa thuận với nhau để phân chia di sản dựa trên phong tục tập quán của địa phương, dựa trên ý chí của các đồng thừa kế, để có 1 cách chia khác phù hợp hơn.

     ví dụ như: Bố bạn là người chăm sóc phụng dưỡng ông bà thì có thể nhận được phần di sản nhiều hơn, các chú các cô thì ngược lại... miễn sao các thỏa thuận đó không trái luật và vi phạm đạo đức xã hội là được.( tất nhiên khi phân chia được sự đồng thuận của tất cả mọi người và phải lập văn bản có chữ ký của những người tham gia)


    Cũng xin lưu ý với bạn thêm là bạn cần cung cấp thêm thời điểm của ông bạn qua đời để nếu có tranh chấp trong quá trình phân chia di sản thừa kế thì chúng tôi có thể tư vấn cho bạn!

    thân!
     
    Báo quản trị |  
  • #97135   21/04/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2557
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 101 lần


    Nếu cả ông bà bạn đã mất thì mảnh đất sẽ được chia theo quy định của pháp luật (nếu có yêu cầu chia thừa kế): Vì ông bà bạn có 4 người con (các các cụ bạn cũng không còn) nên hàng thừa kế thứ nhất của ông bà bạn là 4 người, do đó sẽ được chia di sản làm 4 phần. tức mỗi người con được 75 m2.
    Tuy nhiên nếu bố bạn là vẫn là người sống và quản lý mảnh đất đó, nếu không có yêu cầu chia thừa kế của các cô/bác bạn thì không cần phải chia nhé.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-