Quyền Thừa Kế Đất Đai

Chủ đề   RSS   
  • #353920 02/11/2014

    doanhoangtuan99

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền Thừa Kế Đất Đai

    Xin chào Luật sư!

    Luật sư tư vấn dùm tôi vấn đề như sau:

    Ông bà tôi có tổng cộng toàn bộ tài sản như sau: 14000m2 đất nông nghiêp và 6038m2 đất thổ cư

    Ông bà ngoại có tổng cộng 8 người con, 4 nam(1 đã mất năm 1997) 4 nữ. Ba mẹ tôi là con út trong gia đình nên được ông bà giao cho việc trong coi đất vườn và thờ cúng tổ tiên! Ông bà mất năm 2000, đến năm 2003 vì mẹ tôi sa sút về mặt kinh tế nên ngươi cậu thứ 7 trong gia đình đứng ra đứng tên trong các sổ đỏ mà ông bà ngoại đứng tên để tránh việc tòa án sẽ mãi giá đất và theo tâm nguyện của ông bà ngoại thi ai la người thờ cúng tổ tiên trong coi đất vườn thì toàn bộ tài sản đó được giao cho người đó tức là ba mẹ tôi.

    Vì bây giờ người cậu thứ 7 và cậu thứ 5 quyết đuổi ba mẹ tôi ra khỏi gia đình nên tôi thắc mắc muốn nhờ pháp luật tư vấn về vấn đề này?

    Nói về gia đình tôi, ba mẹ tôi về sống chăm sóc ông bà củng như cùng ông bà ngoại khai hoang trong trọt cây ăn quả, xây cất nhà cửa từ năm 1989 đến hiện tại. Việc thờ cúng tổ tiên hằng năm do ba mẹ (chính) cùng các dì cậu đóng góp.

    Do mảnh đất vườn 6038m2 do người cậu thứ 7 đứng tên và ngôi nhà hiện chúng tôi đang sinh sống k có sổ riêng( tức chung với mảnh đất vườn) nhưng người cậu thứ 7 k có tên trong sổ hộ khẩu ( HK hiện tại do mẹ tôi chủ hộ và trong HK chỉ có ông bà ngoại , me ba tôi và e gái).

    Vậy nếu như có thưa ra tòa thì ngôi nhà sẽ phân chia như thế nào? Ngôi nhà đc xây dựng năm 2000 do các cậu dì cùng gia đình tôi đóng góp xây nên

    Mong luật sư tư vấn giúp tôi!

     

     
    3325 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #354480   05/11/2014

    changche9312
    changche9312

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 241
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 11 lần


    Thân chào bạn doanhoangtuan99,

    Tôi xin có vài lời tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

    Vì bạn không nêu rõ ông bà bạn có để lại di chúc hay không nên tôi tạm chia là hai trường hợp: có để lại di chúc và không để lại di chúc.

    Trường hợp 1: Nếu ông bà bạn có để lại di chúc, nếu di chúc đó hợp pháp, thì phần di sản của ông bà, sẽ được chia theo di chúc. Tuy nhiên có hai trường hợp mà người thừa kế sẽ được hưởng di sản mà không phụ thuộc vào di chúc (nhưng chỉ được hưởng 2/3 suất di sản thường), trừ khi người đó từ chối nhận di sản, đó là:

    1. Cha, mẹ, vợ, chồng, con chưa thành niên.

    2. Con đã thành niên mà không có lao động (điều 669, Bộ luật dân sư 2005)

    Trường hợp này thì trong di chúc có thể nói rõ phần di sản để lại cho ai, từng phần thế nào.

    Trường hợp 2: Ông bà bạn mất mà không để lại di chúc hoặc di chúc không hợp pháp thì di sản của ông bà bạn sẽ được chia thừa kế theo pháp luật. Cụ thể là sẽ chia theo hàng thừa kế thứ nhất, thứ hai, hoặc thứ ba. (Điều 676 Bộ luật dân sự 2005)

    -Hàng thừa kế thứ nhất gốm: Cha, mẹ, vợ, chồng, con cái của người chết.

    -Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông bà nội, ông bà ngoại, anh chị em ruột, cháu ruột của người chết.

    -Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại; bác, chú, cậu,cô,dì ruột; chắtt ruột của người chết

    Tất cả những người trong cùng một hàng thừa kế đều hưởng phần di sản bằng nhau.

    Như vậy nếu chiếu theo luật về chia thừa kế theo pháp luật, thì 14000m2 đất nông nghiệp và 6038m2 đất thổ cư sẽ chia đều cho tất cả con cái của ông bà ngoại bạn. Nghĩa là bao gồm cả ba mẹ ban nên việc các cậu bạn đuổi ba mẹ bạn là hoàn toàn trái luật.

    Còn về phần ngôi nhà bạn nói khá ngắn gọn nên tôi không thể tư vấn rõ được. 

    Nếu bạn cần tư vấn chi tiết vụ việc xin liên hệ số điện thoại : 1900 6236 (Mr Thành)

    Suy nghĩ như người bình thường

     
    Báo quản trị |  
  • #356182   13/11/2014

    hipgov
    hipgov
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2013
    Tổng số bài viết (246)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 61 lần


    Vấn đề ở đây là đã hết thời hạn khởi kiên chia thừa kế nên không thể yêu cầu chia lại tài sản, mà ông chú của bạn là người đứng tên sổ đỏ lên được coi là người quản lý tài sản nên việc này nếu đưa ra pháp luật rất khó, nên giải quyết nội bộ gia đinh sẽ đơn giản hơn.

    Ban nên họp mặt gia đình hởi ý kiến tất cả người thân, tạo áp lực gia đinh để ông chú của bạ giao nhà.

     
    Báo quản trị |