Quyền thừa kế của con dâu, con rể

Chủ đề   RSS   
  • #379518 17/04/2015

    Quyền thừa kế của con dâu, con rể

    Thưa các luật sư,

    Tôi xin nhờ các luật sư tư vấn giúp tôi về quyền thừa kế trong gia đình như sau:

    Bố đẻ tôi có đứng tên mua 01 căn hộ chung cư (xác định nguồn gốc tài sản này là tài sản chung của bố mẹ tôi trong thời kỳ hôn nhân dù mẹ tôi không đứng tên trên tài sản). Vậy khi bố tôi mất quyền thừa kế về tài sản này được phân chia thế nào trong trường hợp bố tôi không lập di chúc? Nhà tôi có 2 chị em và con dâu, con rể của ông có được hưởng thừa kế từ tài sản này không (vì bố tôi không lập di chúc để lại tài sản cho ai cụ thể cả)

    Mong các luật sư tư vấn giúp tôi.

     
    8722 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #379695   18/04/2015

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1018 lần
    Lawyer

    theo luật nếu bố anh chị mất không để lại dic chúc thì tài sản trên sẽ chia đếu cho con và vợ, dâu rể không được hưởng

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #379699   18/04/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Nếu như bố bạn mất không để lại di chúc thì chỉ những người thuộc hàng thừa kế theo pháp luật mới được hưởng di chúc, con dâu và con rể đều không được hưởng thừa kế theo pháp luật.

    Bạn tham khảo Điều 676 Bộ luật Dân sự 2005.

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”

    Trân trọng.

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #380251   22/04/2015

    vmklighting
    vmklighting

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy tài sản để lại cho vợ và các con....

    Nếu một trong các con mất vào thời điểm mở thừa kế thì quyền thừa kế kế tiếp của phần đó sẽ là con của người con đã mất (nếu có) chứ không phải là vọ/chồng người ấy ?

     
    Báo quản trị |  
  • #399288   12/09/2015

    Theo quy định của BLDS

    Điều 633. Thời điểm, địa điểm mở thừa kế

    "1. Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết..."

    Điều 677. Thừa kế thế vị

    "Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống... 

    Như bạn nói là chính xác, cháu sẽ thừa kế thế vị chứ không phải vợ chồng...

     
    Báo quản trị |  
  • #399429   14/09/2015

     

    Khi bố bạn mất không để lại di chúc thì tài sản của bố bạn là 1/2 căn nhà chung cư (vì 1/2 là của mẹ bạn) được chi theo pháp luật và  chia theo hàng thừa kế thứ 1 gồm: vợ (mẹ bạn), bố mẹ đẻ (ông bà nội bạn nếu còn sống), các con ruột, các con nuôi của bố bạn(nếu có) và tài sản của bố bạn được chia đều bằng nhau cho mỗi người trong hàng thừa kế thứ nhất này. 

    Như vậy có nghĩa là con dâu, con rể không được chia tài sản của bố bạn đâu nhé.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977