Quyền thừa kế của cháu khi bố và ông đều mất

Chủ đề   RSS   
  • #67154 05/11/2010

    nguyenhoanganh1980

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền thừa kế của cháu khi bố và ông đều mất

    Thưa luật sư,

    Luật sư làm ơn tư vấn cho trường hợp của tôi như sau:

    Gia đình tôi hiện đang ở tại một căn nhà ở khu Hào Nam, Hà Nội. Căn nhà này theo sổ đỏ thì chủ sở hữu là ông nội tôi. Khi lần lượt ông, bà nội tôi mất cách đây vài năm không để lại di chúc. Ông bà sinh được 5 người con trong đó bố tôi là con trai duy nhất. Bố tôi cũng đã mất và hiện nay có tôi với mẹ và em gái đang ở tại căn nhà này.

    Vậy xin luật sư giải đáp giúp tôi là trong trường hợp các cô, bác nhà nội tôi muốn bán căn nhà này thì mẹ tôi hoặc tôi có được hưởng phần chia từ số tiền bán căn nhà này không?

    Xin cảm ơn luật sư. 
     
    6797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #67299   07/11/2010

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4954)
    Số điểm: 29208
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1835 lần
    Lawyer

    Rất tiếc trong câu hỏi của mình bạn không nói rõ bố bạn mất năm nào mất trước hay mất sau ông bà nội nên tôi chưa thể tư vấn chính xác cho bạn được.

    Tuy nhiên tôi cũng xin nêu các quy định của pháp luật về thừa kế để bạn lấy làm căn cứ giải đáp thắc mắc của mình.

    - Theo thông tin anh cung cấp thì đây là trường hợp thừa kế theo pháp luật quy định tại Điều 675 Bộ Luật Dân sự năm 2005.
    - Thời hiệu để yêu cầu chia thừa kế là 10 năm kể từ thời điểm người để lại di sản chết Điều 645
    - Những người được hưởng tài sản thừa kế theo pháp luật Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005.

    Trên đây là một số điều luật quy định để giải quyết vấn đề anh quan tâm.

    Cập nhật bởi admin ngày 08/11/2010 08:36:14 AM sửa tiêu đề

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #67825   10/11/2010

    csh207
    csh207

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn có thể tham khảo thêm quy định tại điều 677 thừa kế thế vị:

     "
    Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống."
     
    Báo quản trị |  
  • #67959   11/11/2010

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    Chào anh

    Trong trường hợp này thì anh cần phải xác định chính xác ngày mất của ông và bố bạn vì khi chia thừa kế thì thời điểm mở thừa kế là rất quan trọng

    Anh cần lưu ý những vấn đề sau:

    Nếu bố anh mất sau khi ông anh mất thì bố anh vẫn được hưởng thừa kế của ông (nếu không có di chúc thì bố anh và các cô của anh sẻ được hưởng phần di sản bằng nhau ) và anh và mẹ anh là người có quyền đối với phân di sản đó

    Còn nếu bố anh mất trước ông anh thì anh sẻ là người được hưởng thừa kế thế vị(anh sẻ thay bố của anh hưởng phần di sản đó)

    Lưu ý nếu ông của anh mất trước ngày 01/01/2006 thì vấn đề chia di sản sẻ áp dụng theo quy định của Bộ luật Dân sự 1995 còn nếu từ ông mất từ ngày 01/01/2006 thì sẻ áp dụng Bộ luật Dân sự 2005

    Thân@
     
    Báo quản trị |  
  • #68054   11/11/2010

    lucvu1989
    lucvu1989

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2010
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn mình xin đính chính lại một số phần trong câu trả lời của  quyetquyen945

    "Nếu bố anh mất sau khi ông anh mất thì bố anh vẫn được hưởng thừa kế của ông (nếu không có di chúc thì bố anh và các cô của anh sẻ được hưởng phần di sản bằng nhau). và anh, mẹ anh và em gái anh là người có quyền đối với phân di sản đó (di sản này là di sản của bố anh để lại cho anh, em gái và mẹ anh chứ không phải là tài sản của ông nội anh để lại cho ba mẹ con anh)

    Còn nếu bố anh mất trước ông anh thì anh và em gái anh là người được hưởng thừa kế thế vị (anh và em gái anh sẽ hưởng phần di sản mà nếu bố anh còn sống sẽ được hưởng)"
     
    Báo quản trị |  
  • #68152   12/11/2010

    Cảm ơn lucvu nha tại mình không để ý cô em gái

    Thân
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281