Quyền thưa kế con chung và con riêng.

Chủ đề   RSS   
  • #360257 02/12/2014

    Anritenoo

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền thưa kế con chung và con riêng.

    Chào luật sự. Cha mẹ tôi có cùng đứng tên 1 căn nhà, nếu bây giờ 2 ng ly hôn , và cha tôi đăng kí kết hôn với bà vợ sau, thì con riêng của cha tôi có đc quyền thưa kế căn nhà mà cha mẹ tối đứng tên k?
     
    5249 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360269   02/12/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Con riêng của cha bạn được thừa kế phần của cha bạn thôi. 

    Thừa kế phần di sản của mẹ bạn chỉ khi nào "Con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu   có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản theo quy định tại Điều 676 và Điều 677 của Bộ luật này." theo Điều 679 BLDS

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #360449   03/12/2014

    TrustingAI
    TrustingAI

    Mầm

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2014
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 675
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 7 lần


     

    Thừa kế phần di sản của mẹ bạn chỉ khi nào "Con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu   có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản theo quy định tại Điều 676 và Điều 677 của Bộ luật này." theo Điều 679 BLDS

    Thưa luật sư, theo luật quy đinh Con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu   có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau như vậy như thế nào được coi là chăm sóc nuôi dưỡng nhau NHƯ cha con,mẹ con... và dựa trên cơ sở nào để biết được. Cai này tôi thấy khó mà áp dụng trên thực tế

     
    Báo quản trị |  
  • #360999   05/12/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Thực tế rất khó xác định trường hợp nào là có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng, trường hợp nào không có do pháp luật chưa quy định căn cứ chứng minh việc nuôi dưỡng, chăm sóc lẫn nhau giữa con riêng và bố dượng, mẹ kế.

    Vấn đề là chứng cứ chứng minh như sống chung hộ khẩu, xác nhận của hàng xóm việc chăm sóc, phụng dưỡng cha dượng, mẹ kế...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #360444   03/12/2014

    TrustingAI
    TrustingAI

    Mầm

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2014
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 675
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 7 lần


    sau khi ba mẹ bạn li hôn thì căn nhà đó sẽ được chia đôi , mỗi người 1/2 giá trị căn nhà ( nếu bán). Sau khi bố bạn kết hôn với người khác và có con chung với nhau, sau khi cha bạn chết thì người con riêng đó vẫn được nhận di sản từ bố bạn như bạn vậy ( chia theo pháp luật).

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com