Quyền thừa kế! Ai có thể xác định những người thừa kế nào sau đây

Chủ đề   RSS   
  • #304349 27/12/2013

    katewalker

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền thừa kế! Ai có thể xác định những người thừa kế nào sau đây

    Ông A và bà B kết hôn năm 1980, có 3 con chung là E ( 30t ), F ( 25t ) và H ( 17t ). Ông bà có tài sản chung là 900 triệu đồng và ông A có tài sản riêng là 400 triệu đồng. Cha mẹ ông A đều đã chết vào năm 1987. Năm 2008, ông A bị tai nạn giao thông chết, không để lại di chúc.

    Anh (chị) hãy xác định:

     a) Văn bản pháp luật nào sẽ được vận dụng để chia tài sản của ông A?

     b) Tài sản của ông A để lại là bao nhiêu?

     c) Những người sẽ được nhận thừa kế của ông A và số tiền mà họ được nhận?

     d) Giải sử, tại thời điểm phân chia di sản, ông V ( người hàng xóm ) đưa ra một giấy nhận nợ của ông A, xác định ông A còn nợ ông V số tiền 160 triệu đồng. Số tiền này, ông A vay để chữa bệnh trước đây. Trong trường hợp này, theo anh/chị sẽ giải quyết như thế nào?

     e) Giả sử, khi trước khi ông A chết, ông có để lại di chúc. Trong đó ông xác định: bà B đã có nhiều tài sản nên sẽ không được hưởng di sản của ông và ông chia tài sản của mình như sau: cho E một nửa tài sản, còn lại chia đều cho F và H. Theo anh/chị cách chia của ông A như vậy có phù hợp không? Nếu không anh/chị hãy phân chia tài sản của ông A cho những người thừa kế.

     
    3781 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #304380   28/12/2013

    kajnodo92
    kajnodo92
    Top 100
    Male
    Lớp 12

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2011
    Tổng số bài viết (572)
    Số điểm: 18506
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 251 lần


    Những câu hỏi bài tập của bạn ko quá khó!

    Theo mình thì bạn hãy nêu quan điểm của mình, có gì còn vướng mắc mọi người sẽ giúp bạn.

    Thân!

    Tư vấn pháp luật miễn phí - Đất đai - Thừa kế - Hôn nhân gia đình

    Đoàn Ngọc Khải - 0965354008 - khai.doanngoc@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #304418   28/12/2013

    katewalker
    katewalker

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em đang năm 1 chủ yếu là học về kinh doanh, marketing. Học pháp luật là môn căn bản để biết thêm kiến thức. Nhưng mới năm 1 em học pháp luật không hiểu gì cả nên mong mấy anh/chị giúp em để hiểu thêm bài tập.

     
    Báo quản trị |  
  • #304420   28/12/2013

    katewalker
    katewalker

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    câu a) em không biết nó được viết dưới dạng gì

            b) tài sản ông A: 850 triệu đồng

            c) bà B + 3 đứa con

            d) Theo em nghĩ sẽ trả nợ 160 triệu => 850-160=690 triệu

            e) Theo em thì H ( 17t) vì chưa đủ 18 nên sẽ được hưởng 1 nửa tài sản của ông A, còn lại chia đều cho F và E

    em ko biết vậy đúng ko.

     
    Báo quản trị |  
  • #304422   28/12/2013

    kajnodo92
    kajnodo92
    Top 100
    Male
    Lớp 12

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2011
    Tổng số bài viết (572)
    Số điểm: 18506
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 251 lần


    Oh. Mình trả lời giúp bạn vài câu nhé. Câu nào còn sót thì tối về mình trả lời tiếp.

    a. Năm 2008 BLDS 2005 và Luật HNGĐ 2000 đã có hiệu lực nên sẽ áp dụng các văn bản này. (trong đó BLDS là chủ yếu)

    b. Tài sản mà ông A để lại, tức là di sản của ông A để xác định chia thừa kế. Căn cứ theo Điều 63 BLDS 2005 thì di sản gồm: 400 triệu (tài sản riêng) + x triệu đồng (trong tài sản chung). Nếu thông thường thì chia đôi tài sản chung. 850 triệu như bạn nói. 

    c. Căn cứ Điều 676 BLDS thì những người thừa kế gồm: B, E, F, H (đều cùng hàng thừa kế thứ nhất)

    Tài sản họ được hưởng = di sản ông A /4. Nếu là 850 triệu thì = 850/4

    d. Việc giải quyết như thế nào thì phụ thuộc vào cả thỏa thuận của những ng hưởng thừa kế.

    Nếu ông A ko có nghĩa vụ nào khác nữa thì, những ng thừa kế sẽ thỏa thuạn việc trả nợ cho ông V. 

    e. Nếu ông A để lại di chúc thì trong trường hợp này bà B vẫn được hưởng thừa kế =2/3 tài sản của ng thừa kế theo pháp luật (đây gọi là kỷ phần bắt buộc).

    Chia như sau:

    Giả sử chia theo pháp luật thì một suất thừa kế hàng thứ nhất là: 850/4 = 212,5 triệu

    Bà B đươc hưởng 2/3 * 212,5 triệu = 141,67 triệu

    Lúc đó di sản còn 850 - 141,67 = y

    Chia cho ba người con theo tỉ lệ theo di chúc với số di sản y trên

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí - Đất đai - Thừa kế - Hôn nhân gia đình

    Đoàn Ngọc Khải - 0965354008 - khai.doanngoc@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #304433   28/12/2013

    katewalker
    katewalker

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi theo vào điều 699 bộ luật dân sự , người thừa kế không phụ thuộc vào bản di chúc:

    _ con chưa thành niên + con thành niên và không có khả năng lao động.

    Mà sao bà B lại được hưởng 2/3, F ( 17 tuổi ) chưa thành niên nên phải lấy

       ( 850/4 * 2/3 = 141,67 ) tức F nhận được 1 phần quyền thừa kế thứ 1, 1 phần vào điều 699 BLDS  = 354,17 triệu

    Mong giúp em cái này.

    Trân Trọng

     
    Báo quản trị |  
  • #304436   28/12/2013

    kajnodo92
    kajnodo92
    Top 100
    Male
    Lớp 12

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2011
    Tổng số bài viết (572)
    Số điểm: 18506
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 251 lần


    Bạn đọc kỹ lại Điều 669 và để ý đoạn mình bôi vàng nhé:

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó

    Ở đây F đã được hưởng số di sản cao hơn mức kỷ phần bắt buộc rồi bạn ạ.

    Thân!

    Có gì thắc mắc bạn cứ hỏi. Lúc nào rảnh mình trả lời cho

    Tư vấn pháp luật miễn phí - Đất đai - Thừa kế - Hôn nhân gia đình

    Đoàn Ngọc Khải - 0965354008 - khai.doanngoc@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #304439   28/12/2013

    katewalker
    katewalker

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em không hiểu là tại sao bà B lại được hưởng 2/3 trong khi di chúc đâu có nói về bà B mà trong luật 669 F được hưởng 2/3 theo điều 669 BLDS năm 2005.

    Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động

    Thì F được 2/3 , bà B trên đây thì em ko hiểu lắm mong anh giải thích dùm em

    Trân Trọng

     
    Báo quản trị |  
  • #304454   29/12/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14381)
    Số điểm: 99448
    Cảm ơn: 3278
    Được cảm ơn 5063 lần
    SMod

    Bạn katewalker đọc kỹ điều 669 lại vài lần xem, và trả lời giùm xem những ai trong bài tập này thuộc phạm vi điều chỉnh của điều luật này ?

     
    Báo quản trị |