Quyền Thừa Kế

Chủ đề   RSS   
  • #277674 25/07/2013

    hoangoanh16

    Female
    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền Thừa Kế

    Ba Me Tôi mất không để lại di chúc. Trong lúc gia đình Tôi đang làm đám tang cho Cha (Me Tôi mất trước Cha Tôi 1 năm) thi Cậu ruột Tôi lại lấy hết giấy tờ nhà, đất và toàn bộ số tiền mà Cha Tôi để lại đem đi. Với lý do giữ dùm. Vậy cho Tôi hỏi Cậu  Tôi làm vậy là có đúng ko? Và Tôi phải làm gì để lấy  lại tòan bộ tài sản mà Cha Tôi để lại?

     
    3198 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #277745   26/07/2013

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo thông tin bạn cung cấp tôi tư vấn cho bạn như sau: 

    Cha mẹ bạn mất không để lại di chúc, nếu có di sản thừa kế thì sẽ chia theo pháp luật.

    Điều 676 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về hàng thừa kế theo pháp luật như sau: 

    "Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản."

    Như vậy, trong trường hợp mà bạn nêu thì các bạn (con) và ông, bà (ông bà nội ngoại của bạn nếu còn sống) là những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Việc cậu bạn nắm giữ tài sản của ba mẹ bạn phải được sự đồng ý của những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất đồng ý.

    Bạn cần có chứng cứ chứng minh cậu của bạn đang nắm giữ di sản thừa kế mà ba mẹ bạn để lại, sau đó yêu cầu cậu của bạn trao trả các tài sản là di sản thừa kế nêu trên.

    Trong trường hợp cậu của bạn không chịu trao trả thì bạn có thể gửi đơn lên cơ quan nhà nước có thẩm quyền để giải quyết.

    Trân trọng!

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.Nguyenthihuong vì bài viết hữu ích
    hoangoanh16 (27/07/2013)
  • #278056   27/07/2013

    hoangoanh16
    hoangoanh16

    Female
    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính Thưa Luật Sư!

    Cho em hỏi? Thời gian giải quyết tiền BHXH cho người mất thời gian là bao lâu?

    Khi làm giấy QSDĐ theo quyền thừa kế thời gian giải quyết là bao lâu?

     

     

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #278467   30/07/2013

    rooney
    rooney

    Sơ sinh


    Tham gia:26/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư cho tôi xin hoi trường hợp thừa kế sau: Ông A và bà B là vợ chồng có 1 người con trai duy nhất là C, C có vợ là D, C và D có 4 người con. A và B mất năm 80, C mất năm 88.  Các con của C và D khai nhận di sản của A để lại gồm Vợ là D và các con đồng thừa kế (khai nhận năm 93). đến năm 2004 mới làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất di sản của ông A để lại thì D không được đứng đơn khai trình mà phải do 1 trong những người con của C và D khai (là cháu ruột của A) do D chỉ là con dâu. Bà E là 1 trong những người con của C và D đi khai trình , trên giấy chứng nhận có ghi: Bà e là đại diện thừa kế của ông A.

    Đến nay bà D mất, để lại di chúc cho F (một trong 4 người con trên) phần thừa kế của mình trong di sản của ông A.

    Như vậy F được hưởng 2 phần trong di sản của ông A. F đi khai nhận di sản của bà D để lại, trước bạ. Vậy bây giờ F có quyền xin đăng bộ 1 tên của mình trên GCN đã cấp mà không cần ý kiến của đồng thừa kế khác và không cần khai di sản của ông A lại hay không?

    Cám ơn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM