Quyền thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #242439 29/01/2013

    thutvpl

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền thừa kế

    Trước khi mất ông nội tôi có làm giấy ủy quyền lại toàn bộ tài sản đất đai cho ba tôi và hiện tại quyền sử dụng đất là do ba tôi đứng tên. Bây giờ mẹ tôi có quyền quyết định gì khi ba tôi bán, cho thuê hoặc cho, tặng hay không?

    Ba mẹ tôi cưới nhau đã 37 năm. Bây giờ ba tôi đang có mối quan hệ bất chính với người đàn bà khác. Vậy mẹ tôi có quyền làm gì? Xin luật sư tư vấn giúp!

    Chân thành cảm ơn!!!

     

     
    5087 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #242580   30/01/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 246 lần


    Chào bạn! Trừơng hợp của bạn luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Trước khi mất, ông nội bạn có làm giấy ủy quyền cho ba bạn tòan bộ tài sản đất đai. Tuy nhiên, theo qui định của pháp luật thì giấy ủy quyền chỉ có giá trị khi ông nội bạn còn sống còn nếu như ông nội bạn muốn để lại tài sản cho ba bạn thì phải để lại di chúc, khi đó, ba bạn mới là người được thừa hưởng di sản thừa kế theo di chúc.

    Trong trường hợp này, di sản của ông nội bạn nếu không để lại di chúc thì sẽ được chia đều cho các đồng thừa kế ở hàng thứ nhất bao gồm: Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Và khi ba bạn được nhận phần di sản do ông nội bạn để lại, ba bạn có quyền nhập hoặc không nhập di sản được thừa kế đó vào khối tài sản chung của ba mẹ bạn. Khi đã nhập chung thì mẹ bạn sẽ có quyền đối với khối tài sản chung này còn nếu không nhập vào thì mẹ bạn sẽ không có quyền.

    Chúc bạn thành công

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
  • #242746   30/01/2013

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

           1. Bạn cần xem lại căn cứ để Nhà nước cấp GCN QSD đất cho cha bạn (cha bạn đứng tên).

            Nếu ông bạn lập hợp đồng tặng cho, chuyển nhượng QSD đất cho cha bạn thì cha bạn mới được cấp GCN QSD đất.

             Nếu ông bạn chỉ lập văn bản "ủy quyền" cho cha bạn quản lý, sử dụng thì cha bạn sẽ không được "đứng tên" thửa đất đó. Theo thông tin bạn nêu thì có thể khi ông bà nội bạn còn sống thì đã lập hợp đồng tặng cho QSD đất để tặng cho riêng cha bạn toàn bộ thửa đất đó.

             2. Nếu thửa đất đó do cha bạn được ông bà thừa kế riêng, tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân với mẹ bạn thì thửa đất đó là tài sản riêng của cha bạn.

            Nếu mẹ bạn cùng có tên trên GCN QSD đất thì mới được chia đôi khi ly hôn.

             Nếu không đủ điều kiện xác định là tài sản chung thì mẹ bạn vẫn có thể được trích một phần công sức do duy tu, cải tạo làm tăng giá trị của khối bất động sản đó trong thời gian sử dụng (nếu có).

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com