quyền thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #233950 18/12/2012

    conmuanho

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    quyền thừa kế

    tôi là con ngoài giá thú của bố tôi ( nay bố tôi đã lấy vợ và có 2 con riêng )nhưng không được nhà nội công nhận nên từ lúc sinh ra đến nay tôi không dc nhận bất cứ trợ cấp nào từ gia đình nhà nội . nay ông bà nội đều đã mất và có viết di chúc để lại . trong di chúc không chia tài sản hay đề cập gì đến tôi .                                                                                                                       Vậy cho tôi hỏi khi kiện ra pháp luật tôi có được hưởng tài sản gì không ?               

     
    3678 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #234028   18/12/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Cho dù bạn là con trong giá thú hay ngoài giá thú gì đi nữa thì theo quy định của pah1 plau65t thì bạn chỉ có thể thừa hưởng di sản của cha bạn theo quy định pháp luật mà thôi. Còn đối với tài sản của ông bà nội bạn thì vì bạn là hàng thừ kế thứ hai của ông bạn nội bạn trong khi hàng thừ kế thứ nhất của ông bà nội bạn vẫn còn (là các con của ông là nội bạn) thì việc ông bà nội bạn không đề cập gì tới bạn cũng không vi phạm pháp luật

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #234044   18/12/2012

    luatgiatrinhvn
    luatgiatrinhvn

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2012
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 223
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn!

    Câu hỏi của bạn Luật Gia Trịnh xin trả lời như sau:

    Ông bà nội bạn mất có để lại di chúc và nếu di chúc hợp pháp thì những người được chỉ định trong di chúc được hưởng di sản thừa kế của ông bà bạn còn nếu di chúc không hợp pháp thì di sản thừa kế được chia theo pháp luật. Khi di sản thừa kế được chia theo pháp luật thì những người ở hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết (Điều 676 Bộ luật dân sự). Nếu các đồng thừa kế ở hàng thừa kế thứ nhất không còn, từ chối nhận di sản thừa kế hoặc không được hưởng di sản thừa kế (Người không được hưởng di sản - Điều 643 Bộ luật dân sự) thì di sản thừa kế của ông bà nội bạn được chia cho các hàng thừa thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại.

    Như vậy, việc bạn là con trong giá thú hay ngoài giá thú thì đều không ảnh hưởng đến quyền được hưởng di sản thừa kế chia theo pháp luật. Bạn sẽ được hưởng di sản thừa kế của cha bạn nếu cha bạn mất không để lại di chúc hoặc di chúc không có hiệu lực pháp luật. Lúc này bạn sẽ thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Còn đối với di sản thừa kế của ông bà nội bạn thì bạn chỉ được hưởng khi di sản thừa kế đó khi di sản được chia theo pháp luật và khi những đồng thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất không còn, không được hưởng di sản thừa kế hoặc từ chối nhận di sản thừa kế (Bạn thuộc hàng thừa kế thứ hai).

     

    Luật Gia Trịnh

    Cơ sở 1: Số 534 Minh Khai, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội

    Cơ sở 2: P902, tòa nhà HH1, đường Dương Đình Nghệ, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Phone: 0978 631 644 - 0916.674.386

    Website: www.luatgiatrinh.com

    Email: luatgiatrinh.@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #234095   19/12/2012

    khanghailaw
    khanghailaw
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2012
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 2147
    Cảm ơn: 229
    Được cảm ơn 90 lần


    di chúc là sự thể hiện y chí của người có di sản trước khi chết, (cần xen di chúcđó có hợp pháp không) nên khi ông bà bạn không để lại di sản cho bạn(trong di chúc không có) và bạn cũng không thuộc trường hợp người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc theo điều 669 BLDS thì bạn sẽ không được hưởng di sản

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com