DanLuat 2015

quyền thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #200880 14/07/2012

    quyền thừa kế

    thưa Luật sư,cho tôi hỏi:ông nội tôi và bà nội sinh được 1mình bố tôi nhưng ông bà tôi ly thân nhiều năm nay,bà nội tôi nuôi bố tôi và được cụ nội(cu sinh ra ông nội tôi)chia cho 136m2đất nói là cho bố tôi nhưng để bà nội tôi đứng tên vì khi đó bố tôi còn quá nhỏ.ông nội tôi cũng được cụ tôi chia cho 1mảnh 200m2 do ông nội tôi đứng tên,ông tôi ở với bà vợ 2 và sinh được 3 người con nữa.Năm 1982 bô mẹ tôi lấy nhau và sinh ra 2chi em tôi đều là phận gái thi bố tôi mất,mẹ tội đi lấy chồng. Bà nội tôi nuôi chi em tôi trên mảnh đất đó.Đến năm 2003 bà nội tôi mất và chưa lập di chúc.Vậy theo luật thi chi em tôi được hưởng những phần thừa kế nào.mảnh đất đứng tên bà nội tôi phải chia cho những ai? mảnh đất của ông nội tôi chi em tôi có quyền thừa kế phần của bố tôi không? Xin luật sư trả lời giúp tôi và cho tôi biết căn cứdựa trên diều luật nào? Tôi xin chân thành cảm ơn!

     

     
    2796 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #201080   15/07/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào

    Căn cứ: Bộ Luật dân sự năm 1995

    Điều 680. Thừa kế thế vị

    Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước người để lại di sản, thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng đã chết trước người để lại di sản, thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

    Thì mảnh đất mà bà nội đứng tên (của cá nhân bà do ông cụ nội để lại, nhưng chưa sang tên cho ba bạn)  được chi theo quy định của pháp luật, 2 chị em của bạn được thừa kế thế vị phần tài sản đáng ra bố bạn được hưởng.

    Căn cứ vào:

    Điều 679. Người thừa kế theo pháp luật (BL này)

    1- Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Thì mảnh đất trên (diện tích 136m2) được chia đều 2 phần bằng nhau: 1 phần Ông nội, 1 phần hai chị em bạn (trong trường hợp bà nội không có con đẻ, con nuôi khác).

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #271503   25/06/2013

    cho e xin mẫu xác nhận quyền thừ kế thế vị? các văn bản và điều luật em có thể áp dụng khi xác định quyền thừa kế thế vị ?

    mảnh đất ông nội em đứng tên thi 2chi em em có được hưởng thừa kế thế vị hay không khi ba e đã chết

     
    Báo quản trị |  
  • #272021   26/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Chào bạn!

    Hiện nay không có mẫu xác nhận thừa kế thế vị, mà căn cứ vào sổ hộ khẩu, giấy khai sinh, khi có đơn yêu cầu thì UBND sẽ xác nhận.

    Nếu bố bạn chết trước hoặc chết cùng thời điểm với ông nội thì 2 chị em của bạn là người được hưởng thừa kế thế vị.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-