DanLuat 2015

Quyền thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #166901 21/02/2012

    tienanh152

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền thừa kế

    Mọi người cho mình hỏi về quyền thừa kế với nội dung sau: người Việt Nam đã cắt quốc tịch và nhập quốc tịch nước ngoài có được hưởng thừa kế không? Minh xin cảm ơn!
     
    7028 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #166913   21/02/2012

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (805)
    Số điểm: 5230
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 338 lần
    Lawyer

    Điều 632 Bộ luật dân sư 2005. Quyền bình đẳng về thừa kế của cá nhân

    Mọi cá nhân đều bình đẳng về quyền để lại tài sản của mình cho người khác và quyền hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.
    Căn cứ theo quy định trên thì mọi người đều có quyền bình đẳng trong việc nhận di sản thừa kế, không phân biệt Người có quốc tịch Việt Nam hay quốc tịch Nước ngoài.
    Tuy nhiên tại một số Luật chuyên ngành có quy định một số hạn chế đối với việc sở hữu tài sản của Người có quốc tịch nước ngoài do đó trong một số trường hợp Người có quốc tịch nước ngoài có quyền được hưởng thừa kế nhưng lại không có quyền được sở hữu tài do được nhận thừa kế do đó họ chỉ được chia theo gia trị tài sản.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0975.205588 - 0972.805588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    tienanh152 (21/02/2012)
  • #166930   21/02/2012

    thanhlawyer
    thanhlawyer

    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2012
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 1865
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 28 lần


    Theo quy định tại Luật số 34/2009/QH12 ngày 18/12/2009 sửa đổi, bổ sung một số Điều 126 của Luật Nhà ở và Điều 121 Luật Đất đai, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng "người có quốc tịch Việt Nam; người gốc Việt Nam thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hóa, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của Việt Nam có nhu cầu và đang làm việc tại Việt Nam; người có vợ hoặc chồng là công dân Việt Nam sinh sống ở trong nước", được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên, có quyền sở hữu nhà ở để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam. Trường hợp tặng cho, để thừa kế cho đối tượng không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam nêu trên thì đối tượng này chỉ được hưởng giá trị của nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở.

    Căn cứ các quy định của pháp luật nêu trên. Tùy đối tượng cụ thể mà người nước ngoài có thể được quyền sở hữu di sản thừa kế bất động sản hay chỉ được hưởng giá trị của BĐS đó.

    Đối với di sản là động sản thì không vấn đề gì.

    Trân trọng!@


    ---------------------------------
    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV LUẬT SƯ RIÊNG
    61 Nguyễn Thị Định, An Phú, Quận 2, TP.HCM
    Mobile: 0985.307.683
    Website: #9acd32;">www.luatsurieng.net. .Email: info@luatsurieng.net. .Diễn đàn: #9acd32;">www.tranhluanphapluat.com

    Mr Thành

    Mobile: 0985.307.683

    Email:thanh.chu@luatsurieng.net ; chuthanhlps@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlawyer vì bài viết hữu ích
    tienanh152 (21/02/2012)
  • #166955   21/02/2012

    tienanh152
    tienanh152

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Di sản thừa kế mình muốn hỏi đó là nhà ở!
     
    Báo quản trị |  
  • #166964   21/02/2012

    thanhlawyer
    thanhlawyer

    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2012
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 1865
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 28 lần


    Bạn đối chiếu vào quy định mà mình đã nêu ở trên để xem thuộc đối tượng nào nhé bạn.
    ....#ffff00;">người gốc Việt Nam thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hóa, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của Việt Nam có nhu cầu và đang làm việc tại Việt Nam; người có vợ hoặc chồng là công dân Việt Nam sinh sống ở trong nước", được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên#ffff00;">....

    Nếu không thuộc đối tượng trên thì chỉ được hưởng giá trị của căn nhà (bán nhà lấy tiền) mà không được quyền sở hữu!
    Trân trọng!


    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV LUẬT SƯ RIÊNG
    61 Nguyễn Thị Định, An Phú, Quận 2, TP.HCM
    Mobile: 0985.307.683
    Website: #9acd32;">www.luatsurieng.net. .Email: info@luatsurieng.net. .Diễn đàn: #9acd32;">www.tranhluanphapluat.com

    Mr Thành

    Mobile: 0985.307.683

    Email:thanh.chu@luatsurieng.net ; chuthanhlps@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlawyer vì bài viết hữu ích
    tienanh152 (21/02/2012)
  • #166976   21/02/2012

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (805)
    Số điểm: 5230
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 338 lần
    Lawyer

    Bạn có quyền hưởng di sản cho dù di sản đó là gì.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0975.205588 - 0972.805588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    tienanh152 (21/02/2012)
  • #167864   24/02/2012

    nguyenlydhl
    nguyenlydhl
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2011
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 1373
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 51 lần


    Chào bạn!
    Vâng, đúng như Luật sư Thực nói mọi tài sản thì công dân đều có quyền hưởng thừa kế không phân biệt quốc tịch, tuy nhiên việc được sở hữu tài sản đó có được không thì cần phải xem xét luật chuyên ngành như Ls Thanh đã phân tích. Trong trường hợp người nước ngoài không đủ điều kiện để sở hữu căn nhà thừa kế thì họ sẽ được chia thừa kế là số tiền bán căn nhà đó.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-